url
stringlengths 6
8
| content
stringlengths 2
3.72k
| source
stringclasses 3
values |
---|---|---|
page_101 | Yaasin Njaay romb na ma, di gunge benn
xaleelu góor, waaye su ma ci kenn nee na
nga def, yaa ma nuyu, yow mi nekk bitim-
réew. Waa jooju nag, dégg naa ñu naan
Tamsiir la tudd. Nee ñu it day tóx yàmbaa,
di ko jaay. Xam naa ne daal, li muy
fanaan ci kër gaa ngi bëgg a bare.
Su dul nekkaale Yaasin Njaay it de,
soreetu ko. Ci xutbaam, Yilimaan Keeta
wax na wax ju am solo ci mbirum ténj.
Tuddul kenn nag, waaye li ma xalaat la
waa Ñarelaa yépp xalaat : wax ji amoon
na boroom, te du woon kenn ku dul
Yaasin Njaay. Bi ma jógee jàkka ja,
nuyuji naa samay dëkkandoo, ku ci ne ma
laaj la na nga fanaane, jàmmanteek yow.
Dellusi naa toog ci sama sijaada.Juróom-
ñaari waxtoo ngiy sog a jot. Waa kër gaa
ngi dem ak a dikk ci ëtt bi. Coro Caam a
ngi taraxlaayoo sér bu weex, jonkan ci
taatu furno bi di ko upp ; Lamin jëkkër jaa
ngi déglu rajo ci biir néeg bi, di xaaraale
mu ñëw tegal ko fondeem ; | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_102 | taksi biy jëlsi suba su nekk Ñimma ak
Daawuda, doomi Wulimata Maane yi,
korne na ci mbedd mi, ñaari gone yi daldi
génn ak seen sànse, daw wuti buntu kër gi.
Fekksi nañu ma fi ma toog, ñu jox ma
loxo, Ñimma sukkal ma. Tooñ naa sax
Ñimma, ne ko :
- Aa, waaw séeri kóko dangay dem màrse
fàtte fi deppàs bi ? Am, téyeel fii
waay.Masumaa gis gone gu dooje ni
Ñimma ! Mu daldi ree, jël juróomi dërëm
yi ma ko tàllal, te naan ma, ak baatam bu
sew bi :
- Sàllaaw, nijaay, na sa xol sedd, te xam
ne tey daxinu biiru xar bu fatt ngay reere !
Bi Lamin dégloo rajo, naan fondeem bay
waaj a xéy, ñëw na nuyu ma, ni mu ko
tàmmee def, laaj ma na ma fanaane.
Waaye tey de, li Lamin dégg ci rajo bi
neexu ko dara, ndax mi ngi xultu rekk :
- Góor gi Ngiraan, nga baal ma de, waaye
ñii ay doomaraam lañu, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_103 | dañoo nar a yàq réew mi ba mu yàqu
yaxeet ñu dem bàyyinu fi, jaaxaan
Monaako walla béréb yu ni mel, di
balaxalmàddaa, nun nuy wéye ndóol ak
metit wu dul jeex !
Waaye fi lañu nuy fekk, dunu seetaan
loolu, dinanu ko defanteek ñoom ba mu
saf sàpp!
Lamin dafa mer ba talu maa wax lu ko
merloo. Man it, teguma ci baat. Merum
Lamin mi dafa ma fàttali jamono ja ma
bokkee PAI, nuy xeex ngir réew mi moom
boppam.
Ma daaldi ne ci sama xel : ba ma ci tolloo
de, man mii maa gënoon a wex Lamin
fopp ! Waaye gaa ñii ma séqaloon politig
bi, dañu maa duuta-duut ba may miir. Te
mag muy miir nag, dal-lu ci keppaar a ko
war. Su waanee bay dóor-dàqeek alkaati
yi ci naaj wu tàng wi, du ñàkk mu mere ku
ko deful dara. Li may xalaat loolu yépp,
samay bët a ngi topp Lamin. Mu dem ba
jub buntu kër gi, daldi dëpp. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_104 | Ma ne ko :
- Mbaa du dafa am loo fàtte, Lamin ?
- Déedéet, Ngiraan. Lu am solo laa la
bëgg a wax.
- Loolu lu mu ?
- Jàmm rekk la. Biig, dama gént di
waxtaan ak Badu Taal. Soo jullee tisbaar
ba noppi, génneel ko sarax.
- Baax na.
- Xale bu am jom a ngoog, Ngiraan.
- Badu kay kenn la, Lamin. Waaye ragal
naa ne dootunu gise maak moom.
- Ëpp naa wax, Ngiraan.
Fekk na yaa ngi doon door a dem bitim-
réew. Ñépp jaaxle.
Lamin ne ma :
- Ba fi mu ne kenn xamagul réew man la
Badu Taal nekk ?
- Maa ngi xaar mu bind ma, wax ma fu ko
jant biy tiime. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_105 | - Su dee xamoo fu gone googu nekk de,
ku yabu bañ cee sonn, ndax Badu sa Badu
la mas a doon. Bi Lamin génnee kër gi ba
ne tuuti, mu am lu ma dégg mu yëngu ci
sama ndeyjoor ; ma téen, daldi gis benn
wund wu ne noηη ci kow miir bi, xaw
maa tiim, ne ma jàkk. Nu xoolante lu yàgg
maak wund wi. Ni bët yiy tàkke, di melax,
dawloo sama yaram. Wund wi jékki-jékki
jooy.Ne tuuti, mu xef, neeti :
- Ŋeew, Ŋeew Mu neeti ηeew ñaari yoon,
daldi tëb, jàll ci kër gi nu taqalool. Xam
nga wund moom, buuru boppam la.
Waaye du tee, bu newee ci gox, nit ñi
dinañu koy gis muy dem ak a dikk ba ñu
far ko miin. Waaye wund woowu de, bés
boobu laa ko jëkk a teg bët, te ba sunu
jonni Yàlla tey gisaatuma ko. Wóor na ma
ne du woon wundu neen. Lu ci mënti ne,
lii moom am na : ba mu nee mes, laa
tàmbalee xalaat xalaat yu doy waar yooyu
ma la doon wax ci ubbiteb Téereb
Lëndëmtu bii. Fi ma déju man kenn ci
taatu garab gi, maa ngi waxtu : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_106 | - Waaw, yow mii tudd Ngiraan, sant Fay,
santati Taal, yaay kan sax ci dëgg-dëgg ?
Laaj boobu ma laaj sama bopp tiital ma,
sama xel daldi dem xaat ci dee.
Tudd Ngiraan
Sant Fay, santati Taal. Dee di ma yoot.
Ci diir bu gàtt, yu bare ñëwaat nañu ci
sama xel : guddi ga la sibbiru su metti
daaneelee, yow mii Badu, te taksi
dawatul, kaar-ràpid amatul, Biige Sàmb
boot la, maak moom kott ñu ne ci mbeddi
Ndakaaru yi, di waaxu ba loppitaan.
Doktoor bi seet la, làmb sa dënn ak sa jë,
xool sa làmmiñ, ne nu :
- Su ngeen yéexoon tuuti, musiba am.
Wund wi dellusi ci kow miir bi, jooy. Ma
téenaat gisuma ko. Fu wund wi jaar? Tiim
na ma, yóbbu sama fit, jaxase sama xel,
may janeer. Mu mel ni ba mu ma nee
jàkk, man Ngiraan Fay mii, dama tiim
benn dex, di niitu. Samay jaar-jaar yépp
feeñu ma ci biir ndox mi. Ki ma gis ci
ndox mi ne ma : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_107 | - Waaw, Ngiraan Fay, nga ne yaay kan
nag, ci dëgg-dëgg ?
Laaj bu kéemaanee ngoog.
Ku dem bay laay sa bopp yenn yi, li tee
nga jaaxal say mbokk bareetul.
Te tontu cee jafe, tey ! Ndax su ma nee
man maay Ngiraan Fay, juddoo Mbériη-
Saaj, ca Siin, ñëw Ñarelaa ba ma newee
liir, am tey juróom-ñaar fukki at ak lu
topp, xeereer, am taxawaay, di doomu
Dibókóor Fay ak Xemes Seen, def lii ak
lee, jaar fii ak fee, newoon fi óbëryee ca
Air Liquide, jiite fa ay gereew yu metti,
ñu tëj ma kaso du benn du ñaar, ma
bokkoon fi it ci gor yi taxawoon ne dee
dañuy xeex tubaab bi, mu abal nu, réew
mi jot boppam, te mu jaraloon ma lu ne,
ma dem fi ba Akaraa, péeyub réewu
Gànnaa, maak ñi ma àndal nu gisee faak
Kuwaameη Kurumaa njiitu réew ma, mu
jox nu xaalis, dig nu ay gànnaay, loolu
yépp su ma ko waxee, wax leneen ak
leneen sax, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_108 | mel na ni ba tey waxuma dara. Loolu yépp
amul solo, ndax fenn la yëf yi mujjewul.
Maa ngi nii déju ci taatu garab gii ci ëtt bi,
te xawma sax su ma fi jógee fan laay
jublu. Badu, li ma wokk a xosi ñu bare.
Waaw, nook juróom-ñaari fan yi nag,
ba kañ ? Bés yee koy tey di nu réeral.
Yeewu njël, di tés-tési ba ngoon jot, benn
fan jàll, mel ni jotewul dara ak yeneen fan
yi ko fi jiitu... Waaye jamono dina ñëw,
nga war leen a boole ñoom ñépp tënk leen
ci benn kàddu doηη.
Laaj ma kàddu googu gan la, ma wax la
ko. Kàddu googu mooy : dund. Bés yi
Yàlla sàkk di tegaloo ba lim bi mat
juróom-ñaar fukki at ak lu topp. Nga ne :
- Man Ngiraan Fay, nàngami at la dund...b
Waaye nàngami at yooyu, di ay bés yu
tegaloo, mbaa def nga ci lu nuy wax,
Ngiraan ? Mag dikk na. Bi mag di yegsi,
dal ci ca kow, dafa ladoxe ginnaaw, wër la
ndombo, door a taxaw janook yow. Sam
xel daldi demaat ci dee ! | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_109 | Dëgg la, bàkku waru ma. Du dara loo xam
ne sottal naa ko, bi ma juddoo ca Mbériη-
Saaj ak tey jii. Du caagin dama nasaxoon.
Déedéet. Lu ne jéem naa ko, fu ne
làmbaatu naa fa, ni ko Doomi-Aadama
yépp di defe su ñu bëggee mënal seen
bopp, seeni nawle weg leen.
Ma seet seet, gisuma lu sama cawarte
googu jur. Guddi jot, ma lal ndés ci sama
sagaru pantare bii, su njëlee ma toog ci ëtt
bi di xaar te xawma sax lan laay xaar. Mu
wóor ma ne su ma fi xéyoon jóge, balaa
yàgg ñépp fàtte ma ba fàww. Ci laa sog a
xam ne nit dëgg mooy ki sottal ci dundam
lu amal askan wi njariñ. Monte Ustaas
Mbay Lóo xiiroon na ma ci loolu, ba may
gone. Xanaa kay maa ko doon tanqamlu
rekk !
Kon yow, Badu, buma tanqamlu.
Lan mooy nit dëgg ? Yàlla may la kàttan,
nga ne lii ak lii balaa ñu may sànge suuf
dinaa ko def, nga doxale noonu sa àddina
te doo roy kenn, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_110 | doo déglu kenn, xanaa jàpp ci li nga gëm,
sax ci ba dëgër.
Loolooy nit dëgg.
Su ma delluwoon nekk gone, noonu laay
doxale. Ma réccu lu ma mësul a ber benn
bés ci bés yi, waxtaan caak sama xel, ni :
- Man, Ngiraan Fay, béréb sàngam laa jëm
te yoon wii laay jaar.
Ñàkk doxalee noonoo ma tax a sànku.
Dama daan def fu nit ñi aw ma aw fa. Saa
yu ñu newaan yoon waa ngi, daawuma sax
jéem a werante, dama daan topp ña jiitu,
di daη-daηi. Te njiit yee ka bari woon
jooja jamono ! Jamono jooju, bés bu Yàlla
sàkk, ma dajeek ku ma joxoñ yoon wu
bees. May ma, ma artuwaat la, Badu.
Bul yàkkamti ba tax laa juum, nga ne :
- Maam Ngiraan moom, ndekete li muy
coow yépp, nii la woyofe woon bopp ! Ku
ko newaan ayca, topp ma rekk, mu ne la
yaa ko yàggal ! Dinaa la xamal tey ne
mbir mi yombewul noonu : ka jiitu, naan
la ayca, topp ma, doo ko gis doo ko dégg. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_111 | Te yow ci sa bopp ba ngay nangoo topp ci
ginnaawam, doo ko sax yëg.
Yëf yi mbetteel lay doon.
Aw askan, dara ëppu ko doole. Dafay
yeew buum ci sa baat, di la wommat ni
xar. Dékku askan wi lu jafe la, ndax dafay
teel a jóg ci yow. Ba ngay bootu lay tàbbal
ci say nopp ay kàddu yu fay tëdd ba fàww.
Doo xam lu baat yooyu tekki, waaye foo
jëm ñu gunge la. Soo demee ba doon mag,
lu la askan wi sant nga def ko te doo ci teg
baat.
Askan wi du am jàmm, feek naju la ci
benn béréb, nga ne fa nemm, bëgg noyyi
mu të la, lu mu wax nga ànd caak moom.
Loolu, noteel la tudd. Noteel googu nag,
fu nekk la ko askan wiy jaarale.
Ma jox la ci firnde. Dinga daje ci mbedd
mi ak nit koo xamul, mu xool la, nga xool
ko, ku nekk ci yéen ñaar wéy, dem
yoonam. Fekk ngóor soosu mbaa ndaw
soosu, doonte ubbiwul gémmiñ sax, am na
lu mu la wax. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_112 | Xamu la, xamoo ko, waaye daanaka am
na lu mu jëmbët ci sa xel, ji ko ci sa xol.
Bala mu lay réer ci mbooloo mi, dinga ko
tontu ci suuf :
- Dégguma li nga wax, waaye ànd naa
ceek yow. Mën naa la cee jox beneen
firnde.Du ñàkk it bés nga xéy, tàllal sa
soxna sagaru téeméeri dërëm, ne ko
deppãs baa ngoog, lii rekk laa am. Fiftin
bi gën a tuuti deseetoo ko. Nga génn sa
kër mel ni dafa am lu la fay dàq, di dox ci
naaj wu tàng wi ak say padam-njaxen,
naq, sol ay sagar yu tilim, mar ba sa put gi
wow koηη te amoo ci benn pexe. Nga agsi
ci buntu benn isin, taxaw, naan ci sa xel :
- Isin bii de, Baydi Gay mi ma
màggandool Garaη-Kees a ko moom,
amaana ma jële fi lu ma téyéendi.
Bala ngay àgg ci Baydi Gay moomu nga
wékk sa yaakaar yépp, sa benn moroomu
sët dina la déj cib siis, xaarloo la lu yàgg.
Su waa ji féexee, woolu la. Nga dugg, bi
mu lay jox loxo, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_113 | seeni bët daje, yéen ñaar ñépp ngeen gis ci
saa si ne dungeen ay nawle.
Baydi nag, Yàlla fàttewu ko, waaye taxu
koo fuuy. Ku am kersa la, ak yar ak
teggin. Keroog def na kemtalaayu
kàttanam ngir bañ laa sewal. Jéem na la
won ne na ngeen meloon démb mooy wéy
ba tey. Yónnee na Fantaak Kokaa-Kolaa,
ngeen di naan, di fàttaliku, ndeysaan, seen
ngone, ba ngeen daan làqu ci àll biy pëtëm
gerte walla di lakk ndaamaraas :
- Dañuy wax rekk, waaye futbalkat dëgg
amatul, Buuba Jaxaaw ak Krumen ñoo
mënoon fopp ay Fadiga ak i Okosaa yi
ñuy tanqale nit ñi léegi.
- Aa, dafa di benn sax !
- Waa jooju waay, te xuuge woon, yaa
ngi koy fàttaliku, moo ñoroon tey nag.
- Mbirum Yàllaa ngoog de, dafa lay xañ
lii may la leneen ba mu doy sëkk !
- Waaw, yëg naa faatoom, ndeysaan, man
dem naa sax ba Kawlax jaaleji ko ay
mbokkam, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_114 | - Jóob Sëriñ nag, foo koy dégg ? Moo
aayoon mat...
- Man it de, xawma fu mu mujje, waa
jooju,
- Yow moom, Ngiraan, jigéen rekk !
Daawoo nangu benn gel rëcc la ! Géy
Maryeem, Sow Faatu, céy Ngiraan yaa
teel a yàqu !
- Yow jinne nga de, Baydi, ndekete yaa
ngi fàttaliku turi nit ñooñu ba tey ! - Yaa
ngi fàttaliku woy wi nu Faal Saarl
jàngaloon : séqoo faaloo... Ayca, àggaleel
: séqoo, faaloo...
- Ginaar akub nenam !
- Maa doon sàcc laaloo...
- Boroom tool fekk ma fa !
- Ayca, caη nga de !
- Xaaral, ma jéem a fàttaliku,
- Tee nga maa fey rekk, ma woyal la li ci
des ! Ngeen àndandoo xàqataay. Waaye li
ngeen di ree yépp, seeni bët a ngiy daje. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_115 | Ku nekk ci yéen ñaar am yu muy xalaat te
am kersay wax ko. Lee-lee nga jéem a làq
sa tànk yu pënde yi ci suufu siis bi, Baydi
Gay mel ni ku ci gisul dara. Telefon bi
riir. Baydi jël ko, déglu tuuti, ne :
- Mersi madmisel.Am fu mu bës, tàmbalee
waxtaan ak keneen ci telefon bi. Xamoo
dara ci li muy wax, waaye wóor na la ne
ki muy jokkool boroom barke la ni moom.
Nga gis ni Baydi féexe, di làkk nasaraan
yu set wecc, daldi soppiku xaat. Mel ni
bunt bi dafa ubbiku ndànk, beneen Baydi
Gay duggsi ci biro bi. Wax dëgg Yàlla, ba
Baydiy làkk wolof ak yow nga ko gënoon
a ñeme. Ñaari gone ngeen woon, ku ci
nekk di fàttaliku démb.
Waaye Baydi Gay mii téye telefon bi de,
Muse le Direkteer-Seneraal la, lee-lee mu
wax ba tudd ay milyoηi seefaa yu bare,
sànni la catu bët. Waay am na ñu sant
Yàlla ! Baydee ngi nirook wundu Tubaab
yooyu ñu sang ba ñu set, defar leen, teg
leen ci ay njegenaay yu nooy nepp, ñu ne
fa noηη di óbbali, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_116 | di lekk yàpp, di naan meew. Xanaa looloo
tax su nit tubaabee ba mu ëpp, ñu koy
tooñ, naan ko ηeew la ? Nangul mbir mi,
Ngiraan : ñee nga Baydi Gay lool ! Yaram
wépp a ngi nokki. Xam na moom ci
boppam ni ku dugg ci biroom, fekk ko mu
toog ci béréb bu rafetee nii, fàww nga naw
ko. Yow nag, Ngiraan ?
Nirootook nit. Xoox nga lool. Baydi sa
moroom la, waaye ku leen gis ngeen toog
dafa naan nijaayam nga. Yaa ngi yooy be,
ndeysaan.
Nga jóg di dem, Baydi Gay jox la loxo,
buuxaale la kayitu junni ne la paase ko ba
noppi woo sófóoram, ni ko :
- Sayeer, yóbbul ma Muse Fay këram...
Sófóor bi xool la ci kow ba ci suuf, xol bi
bon, mu ne :
- Madam a ngi may xaar de...
Baydi jàpp bopp bi :
- Waxati nga dëgg, Sayeer, waaye demal
rekk, dinaa woo Yaama... | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_117 | Sófóor bi moom daldi na la jéppi ci saa si.
Fu mu ko teg ? Xéy-na li nga ne noηη ci
ginnaaw oto bi, mu lay dawalal moo ko
naqadi. Ni mu la gise, xam na ne soo ko
tanee it du lool. Xanaa loolu mooy :
- Nangu naa jaamu Muse Gay miy
boroom alal, waaye ngóor sii ak yëreem
yu furi yii faalewuma ko. Dañuy wax
rekk, Badu, waaye baadooloo fi gën a
iñaan ci moroomam.
Fi ngay xalaatee loolu sa xol tàng, sófóor
bi ne la :
- Jambaar, yow sax foo xamanteek sama
seef ?
Sa xol gënatee fees. Nga dem ba naan ko
yow it kilifa nga, ndax am nga isinu saabu
bu mag. Waaye tàmmoo fen.
Nga ne ko :
- Kan, Baydi ? Noo màggandoo Garaη-
Kees.
Mu ni :
- Ca Kees... ? | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_118 | - Foo bëgg Garaη-Kees nekk fu dul Kees ?
Li muy wax ak yow yépp, mu ngi lay niit
ci seetu bi ci biir oto bi. Nga ne ci sa xel :
sófóor bii gën a soxor te ñemee toppatoo
lu yoonam nekkul !
Mu laaj la fan nga jëm. Doo ko wax
moom ne Ñarelaa nga dëkk, nde kon mu
gën laa yab ! Nga ne ko :
- Wàcce ma ci bitig bee ci boppu koñ bi.
- Muse Gay kat... Nga dog ko, ñagasal sa
baat, mel ni ku koy gëdd :
- Wàcce ma fi ma la wax ! Sa xel dellu ci
Baydi Gay. Dëgg la, kaf ngeen bu baax,
teral na la, waaye wax ja dëgg-dëgg du
woon rekk fa ngeen jaar ca seen ngone
walla janq ja ngeen daan jéem a doxaan.
Ay kàddoo ngi doon fecc ci seeni bët. Ay
kàddu yu nopp mënul a dékku. Ñuy tëb di
dal ci sa biir kaaη. Lii lépp, yaa ko teg sa
bopp, Ngiraan. Baydi tamit a ngi naan ci
xelam:
- Lii lépp yaa ko teg sa bopp, Ngiraan. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_119 | Saa yu nu daan jàng sunuy lesoη, yaa
ngay fiir ay picc ci àll bi mbaa di wax
waxu fecc ak doxaan janq ji. Léegi nag,
mu ngi nii, yaa ngiy wër di ñaanaatu.
Li ngeen di waxtaan yépp, kàddu yooyoo
ngi jaabante ci jaww ji.
Moo tax ma ni la, Badu : Defuma ci suma
dund gii lu ma mën a bàkkoo. Dama
tëñëx-tëñëxi ba xéy màggat, mënatumaa
dem, ma déju. Loolu, gis naa ko ci njël
googu ma wund wa tiime, jooy, jooyaat.
Ma neeti ci sama xel :
- Yàllaa ma sàkk, dëgg la, ma tudd
Ngiraan, sant Fay. Waaye ñan ñoo jur
samay wayjur ? Fan laa jóge ba agsi ci
taatu garab gii, am wund wu ñëw tiim ma,
jooy, jooyaat ? Badu, nit ku bëgg a xam
mooy kan ci dëgg-dëgg, fàww mu am fit.
Dina tancu ci ruq bu lëndëm këruus, fekk
fa ay néew yu jaaxaan, waaru ñoom it, di
ñaan Yàlla mu may leen ñu dellusi
dunyaa, di dunde yaakaar. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_120 | Tey a ngi làqu ci biir Démb, ne nemm.
Jéemal a tëj sa loxo bu baax.
Ŋëb fa jamono ji balaa mu lay rëcc.
Maam Ngóor lañ ko daan woowe. Mu
nga, tëdd Mbériη-Saaj, ca Siin.
Njël ga ma wund wa tiime, di jooy, loolu
la ma fàttali. Mu am lu ma yëg ci sama
yaram. Ma daldi ne nu ma def dinaa dem
Siin, man mii.
*
* *
Dem Siin wuti fa lan ?
Xanaa siyaareji bàmmeelu Maam Ngóor,
ca Mbériη-Saaj. Mu mel ni nag dañ may
xabtal :
- Jógal dem, Ngiraan. Mag ñaa nga
Mbériη-Saaj di la xaar. Ñoom ñoo xam
Maam Ngóor. Dinañu la wax yaay kan.
Xanaa bëggoo xam yaay kan ?
Moo tax bés ma xéy, tëj sama buntu néeg,
jubal gaaraasu Kolobaan. Sunu Toyotaa
génn Ndakaaru, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_121 | nu romb Tëngéej, teg ci Barñi, tàllal ba
Jamñaajo nu door a jàdd wutali Mbériη-
Saaj. Sama xel ne yarr ci kàddu ya ma
daan dégg ba ma newee gone.
Benn ëtt bu yaa. Fan la woonati, sax ? Du
woon Mbériη-Saaj, moom. Ay mag toog
ci pénc mi, di waxtaan. Ñaari baat yu ne,
ñu tudd Maam Ngóor. Lu ne ñu koy wax
ciy mbiram. Man, ma nekk gone, bëgg a
laajte kan moo doon Maam Ngóor. Waaye
amuma boobu sañ-sañ, ndax ragal ku àjji
sama kaabaab, gëdd ma :
- Luy sa yoon ci waxtaanu mag ñi ?
- Ku mas a gis lii ?
- Gone gii gën a teggi ndawal !
Jamonoy dox. Ma dëkksi Ñarelaa, takk fi
jabar, uuf sama njaboot.
Teewul fu ma jëm turu Maam Ngóor topp
ma. Fu ma taxaw, takkandeeram taxaw ci
sama wet. Mu ngi ne nemm ci sama biir
kaaη gi, tëdd fi ay ati-at, di xaar. Su ma ko
cokkaasee, mu yeewu, fuddu, ni ma : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_122 | - Dara, nag, Ngiraan : ku sa maam jur, jur
nga sa maam. Bu la ci kenn nax. Ma téen,
yaakaar ne biddéew yi dinañu ma tekkil
baat yu xóot yooyu. Biddéew yi ne cell.
Ngelaw li jóg, daldi woy, ay woyam
dekkali jaar-jaaru Maam Ngóor.
Badu, nee ma :
- Maam Ngiraan, loo daan dégg mag ñi di
ko wax ci Maam Ngóor ?
Daan nañu yéemu ci xam-xamam.
- Doomi kilifa yu bari moo leen daan
jàngal.
- Waaye Maam Ngóor a naqadi woon
deret !
- Dafa àndoon ak xadar.
- Ñépp a ko ragaloon.
- Moo sonaloon Maalig mii toog, tey !
- Bés, doon naa tari benn saar, gag.
Keroog dafa ma yeew ca géttu xar ya, ma
fanaan fa. Suba teel la ma fa fekk, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_123 | sotti ma ndox mu sedd guyy, caw ma ba
sama yaram wiy nàcc !
Bi Maam Ngóor demee ba màggat, dafa
gàddaaye Siin, dem sanci Tëngéej, takkoo
faak Bintu Jaara. Soxna si jur sama baay
nag, masumaa dégg turam. Doy na waar
gaa, waaye noonu la deme.
Leneen lu ma wax ci Maam Ngóor, ay fen
la.Xanaa boog ma fent...
Maam Ngóor ku ñuul la, àgg ca kow.
Ginnaaw nee nañ ci mer ak dóore la dëkk,
ma yaakaar ne bët yi dañoo wara a xonq
coyy ni ay bëti gaynde. Foo ko fekk, mu
ngi toog ci deram, goney Mbériη-Saaj yi
wër ko, mu leen di sa, ñuy tari. Waaw,
jamano jan la Maam Ngóor newoon
Mberiη-Saaj ? Ku ma gis ak samay
bejjaaw, xam ne su matulee ñaari xarnu it,
waru koo sore.
Mbériη-Saaj, dëkku kow la.
Yoor-yoor laa fa àgg. Dox naa lu yàgg te
dajewumaak nit kuy noyyi. Su doon
jamono yu jëkk ya, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_124 | damay jàpp rekk ne waa Mbériη-Saaj a
nga tool ya. May wër ba séen benn waa ju
wéeru ci benn sàkket, ma jubal ci moom.
Li nuy nuyoonte yépp, mu ngi may ronni,
naan xam naa, ci xelam :
Kii de, dëkkul fii fépp. Man it, li ma tax a
jële oto Ndakaaru wutali Mbériη-Saaj,
yombul a wax. Mënumaa tëb jaar ci digg
bi. Rax-ci-dolli, ngóor si ma fekk ci taatu
sàkket wi, niruwuma ku yemb.Yaram waa
ngi xasan, muy wokkatu, di onk.
Ma ne ko :
- Ngiraan Fay laa tudd. Fii laa cosaanoo,
ndax maay doomu Dibókóor Fay, di
sëtaatu Maam Ngóor.
- Maam Ngóor ? Bi ma déggee ni mu
waxe, xaw naa am tuuti yaakaar.
Mu gën a wokkatu, reetaan, dellu ne ma:
- Aa ! Maam Ngóor ?
Ma ne ko : - Waaw, Biraan Fay mooy
turam dëggëntaan, waaye ci turu Maam
Ngóor lañu ko gënoon a xame. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_125 | - Aa ! Te nga ne yow jarbaatam nga ?
- Déedéet, sëtam laa.
- Sëtaatu Maam Ngóor tàww !...
- Déedéet. Sëtam laa wax.
- Biraan Fay de, yëguma fu mu amee
doom, bay am sët. Loolu kañ la ?
- Monte li ma wax de, leer na !
Waa ji mer, xaaxtandiku sànni fu sore, jóg
taxaw :
- Aa ! Man ngay gëdd ? Ãa ! Danga ma
teg dof ! Naka laa dégg loolu, daldi
tàmbalee dellu ginnaaw.
Li ñuy wax ci gaalu dof moom, ñépp xam
nañu ko. Foofu, am ku ne ndànk ci sama
ginnaaw :
- Àndal ak teey, waa ju baax, sooy daw
mu lay dàq te su la dabee dina la rendi
rendi bu ñaaw.
Ma geestu, yem ci benn góor gu màggat,
mu sex naanoom. Mu ne ma : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_126 | - Am na lu ma jot a for ci seen waxtaan
de, man mii.
Ci sama tiitaange, maa ngi xiixat, naan ko:
- Monte samay tànk de, góor gi, tànki
jàmm doηη lañu. Mu muuñ, ma seetlu ni
bët yi dugge. Mu ne ma :
- Bu dee Biraan Fay mi ma foog de,
Tëngéej la faatoo.
- Maam Ngóor lañu ko daan woowe.
- Kon boog mooma. Waaye, léegi, luy say
tànk ci dëgg-dëgg, waa ju baax ?
- Dama siyaaresi bàmmeelam, ñaanal ko. -
Guléet boog. Fii de, kenn fàttalikuwul fu
mbokku Maam Ngóor ñëwe Mbériη-Saaj
ne da koy siyaaresi.
Foofu, yëg naa ni ay kàddoom ñagase.
Sama xel di werante :
« Góor gii, moom, dafa am naqar ci li
kenn masul a siyaaresi Maam Ngóor walla
dafa bëgg wax ne mbirum Maam Ngóor
jarul boobu coono ? » Ma ni ko : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_127 | - Man mii de, bitim-réew laa newoon, te
yàgg fa lool. Moo waral sunu gise yéexe
nii. Maa nga woon Milaano, ca Itali.
Foofu...
Góor gi dog ma :
- Dangay kàcc, Ngiraan Fay. Xamoo sax
fu dëkk boobu féete. Maa la gën a xam sa
bopp fuuf ! Mën naa la wax it fan nga
xéye, ne Mbériη-Saaj maa ngoog. Ba ngay
tàllal kokseer ba kayitu ñaari junni, ca
gaaraasu Kolobaan, mu ubbil la otoom bu
weex ba, nga toog ca ginnaaw, maa ngi fii
Mbériη-Saaj di janook yow. Su ma
neexoon ma këpp Toyotaa bi la fi indi,
nga dee ci yoonu Mbériη-Saaj ! Loolu du
dara ci man. Bi nga agsee, wëndéelu nga
lu yàgg biir Mbériη-Saaj te dajewook
kenn. Xamal ni booba, waa dëkk bépp a
ngi lay seetaan. Waaw, tànk boo yëkkati,
teg ko ci suufu Mbériη-Saaj gii, jaaxal na
lool waa dëkk bi.
Gisoo kenn ci nun, waaye nun ñépp a ngi
la teg bët. Foo romb, nu ngi naan : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_128 | - Gan gii de, ci xeetu Maam Ngóor la
war a bokk... Xanaa kii dafa repp ?
Mbir maa ngoog, Ngiraan. Kon soo fi
tuddatee Milaano, dinaa la def lu bon.
Ma dem bay tontu góor gi, mu të ma.
Sama baat biy lox, ndax ni ma tiite. Ma ne
tekk, di xool góor gi. Gisuma ci moom
dara lu tax ma mën a xalaat ni du nitu
neen. Ku tuuti la te ñuul, sol sabadoor bu
dóomu-taal ak ay maraakis yu weex.
Tengaade bi mu teg ci boppam it, du lu
ma war a jaaxal. Kuy faral di dem ci dëkki
kow yu daw yi, dinga fay gis beykat yi teg
tengaade ci seen kow bopp, ngir mu aar
leen ci naaj wi.
« Céy, man ! Ci lan laa duggati ? »
Góor gi gëddaat ma :
- Nee naa la dangay nar, Ngiraan. Doo ma
tontu ?
- Fi mu ne kay, balu àq moo ma dese.
- Aajoowu ko. Léegi nag, waxal lu la fi
indi, ci dëgg-dëgg. Yëf yi du caaxaan. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_129 | Ma gën a tiit.
Yëf yi du caaxaan... Xawma lan, waaye
loolu moom leer na ma. Mbir mu
kéemaane sax ! Wund wa ma tiimoon
Ñarelaa daldi dellusi ci sama xel. Ma
déggaat ko muy jooy. Góor gaa ngi ma ni
jàkk, di xëcc naanoom. Lu ma koy tontu ?
Am nay kàddu yu benn Doomu-Aadama
sañul a génnee ci gémmiñam.
« Ba àddinay tukki, duma wax góor gii ne
jooyi wund yaa ma tax a xéy, sol samay
dàll, jubal Mbériη-Saaj ngir xam maay
kan ak asamaan san laa xàwweekoo tàbbi
ci biir dunyaa ju rëb jii. Su ma ko waxee
loolu, dina yaakaar ni dama koy foontoo
te kon du baax ci man. » Ma ne ko :
- Waaw, góor gi, yow ci sa bopp, yaay
kan? Mu xool ma ba seppali ma, sog ne:
- Ngiraan, fii wund du fi naane ñeex. Fii ci
Mbériη-Saaj de, ku masul a gis Maam
Ngóor it xam nga jëf ju bon ji mu fi def.
Foofu nag, li may ragal góor gi yépp, xaw
naa ñéññ : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_130 | - Man de waa ju baax, sa tur rekk laa la
laaj. Gisuma lu waral ngay xas samay
way-jur.
Mu xoolaat ma ba yàgg, ne ma :
- Maam Ngóor laa wax, moo fi yéesoon.
- Aa ?
- Maa wax loolu. Fii ci Mbériη-Saaj, ñépp
xam nañu mbonam. Liir yiy soog a juddu
sax, su ñu déggee turu Maam Ngóor seen
fit rëcc.
Keroog jooju laa waaru ci Yàlla ! Maa ngi
naan ci sama xel :
« Li Maam Ngóor def waa Mbériη-Saaj
de, war naa réy xanaa ! »
Xamatuma lu ma yëf yiy niru.
Ma ni ko :
- Timis soreetul, te ëllëg rekk laa fiy
amaat oto bu ma delloo Ndakaaru. Fàww
ma fanaan Mbériη-Saaj.
Góor gi mel ni ku ma déggul, daldi may
laajaat : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_131 | - Nga ne lu deeti say tànk sax, Ngiraan ?
Ma takk sama fit, fas yéenee janook
moom, wax ko nag dëgg. Mas naa
waxtaan bés ak benn boroom xam-xam.
Nu dem ba ci biir wax ji, mu ni ma :
- Doom, gor bu sësee dafa war a fàttaliku
la mag ña daan wax. Laaj ma wax jooju
jan la, doom, ma wax la ko.
- Laaj naa la ko.
- Wolof Njaay dafa ne : Ndënd mu ñu
tëgge sémmiñ : neex benn yoon, naqadi
benn yoon. Loolu lii la tekki, Badu : gor
dëgg, su ñu ko naree toroxal, day nangoo
jaay bakkanam, lu ko ciy fekk fekk ko ci.
- Dara indiwu ma fi lu dul bëgg a xam kan
mooy Ngiraan Fay ak fan la xeetam
soqeekoo.Ni ma tontoo xaw a jaaxal góor
gi. Mu gaññ, gën maa xoolaat, ne ma :-
Ngiraan Fay man ?
- Xanaa Ngiraan Fay mii taxaw, janook
yow. Fan yale ñu génn, toog naa sama kër
ca Ñarelaa, benn wund ñëw tiim ma, jooy
ay yoon i yoon. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_132 | Booba ba léegi amuma jàmm. Fàww ma
xam maay kan ak fan laa cosaanoo. Nit ku
xamul loolu, yaak xobu garab wi ngelaw
liy ëf, muy wëndéelu ci jaww ji yéen a
yem. Góor gi ne ma jàkk, sama xel dellu
ca wundu Ñarelaa wa. Mu wiccax boppam
ba yàgg, joxoñ ma benn kàdd :
- Séen nga kàdd gale, de ?
- Kàdd gi mel ni lu tafu ci jant bi ?
- Waaw. Ñu ngay tàggatoo ñoom ñaar.
- Tàggatoo ? Ñan ay tàggatoo ?
- Kàdd geek jant bi.
- Firil ma wax jooju, góor gi.
- Taxu koo am solo. Seen waxtu tëree jot
doηη.
- Nga baal ma de, góor gi, waaye...
Foofu, xol bi bonaat, mu ni ma :
- Sa yoon da cee nekkam ? Léegi, laggal.
Soo demee ba tollook kàdd googu, jàddal
sa càmmooñ. Soo doxaatee tuuti, dinga gis
sëgi Mbériη-Saaj yi. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_133 | Dem naa ba naan ko :
- Waa Mbériη-Saaj ñoo mën gan ! Waaye
mii xel ne ma xuloo xeju fi te it wax dëgg
Yàlla man lañu jekku woon.
Aa !
Man mi yaakaaroon ne bés bu ma agsee
Mbériη-Saaj, teeru bu mag laa fiy am,
samay mbokk fàqee fu ne daw wutsi ma,
ñépp di ma sargal, maak ñoom ñuy
yuuxoo, di jooy ndax mbégte ak nammeel
gu metti, foo tollu dégg ku naan :
- Ndeysaan, kii mooy Ngiraan Fay, sëtu
Maam Ngóor mu baax ma.
Ku nekk bëgg maa ganale, ñu may
xëccoo, di ma berndeel... Ma mujjee toog
Mbériη-Saaj ay weer ndax saa yu ma
bëggee dellu Ñarelaa ñu ne ma mukk du ci
dal, ku nekk di ma nettali jaloorey Maam
Ngóor, naan ma :
- Ku amoon diine la, bi muy sàncsi
Mbériη-Saaj gii de, ceddo yee fi ëppoon,
ëpp fi doole, waaye... | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_134 | - Ceddo yi kay ! Li Yàlla xam doy na ! Su
ñu naanaan seeni këlli sëng ba seen yaram
tàng, dañu daan fekk Maam Ngóor fi mu
toog di jàngal gone yi, ñu koy wéq, di ko
saaga, di saw ci kow bopp bi !
- Ana mu tey ? Dëgg rekk mooy dëgg !
Tey de, kenn dootul bàkkoo sama maam
ceddo la woon !
- Du Sëriñ Mbay Jaxate woy na ko ?
Ña daa weranteek a boccantey gobar di
xuloo Di naan ak ay màndi moo ñooñee
ku xam ana ñu ? Moy Yàlla moo bon ku
koy def ag mujjam du rafet Mbooleem ñi
daa def lu bon kenn xamul ana ñu ?
Ñu doon i buur ak i baadooloo ngi bokk
ne mes Ci suuf si, gaa ya réyoon ak gaa ya
sew ana ñu ?
- Maam Ngóor ! Kooku boroom xam-xam
dëgg la woon !
- Naqadi woon na deret, gaa, waaye dara
waralu ko woon lu dul njub gu ëpp. Waay,
Badu, maa bëggoon a dégg kàddu yu
neexe noonu ci Maam Ngóor ! | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_135 | Kàddu yooyu soppi kon nañu ma ba
fàww, ma dellu Ñarelaa, nekk keneen.
Ngiraan Fay, sëtu Maam Ngóor, boroom
Mbériη-Saaj. Ku sànc dëkk de, deseelatoo
kenn dara, te Maam Ngóor moo def lu réy
loolu. Su deme woon noonu, sama xol du
diis ba duma ko àttan.
Kon damay toog ci buntu kër gi, waa
Ñarelaa di ma romb di ma nuyu, yaakaar
ne maay Ngiraan Fay ma ñu xamoon. Ma
xam li ma xam rekk, ne patt.
*
* *
Dinaa la fi waccal tamit Téereb Wis.
Ci laay xej-xejal kàddu yi ma xamul fu ma
leen di def. Loolu du dara lu dul pexeb
nettalikat. Dina tax sunu jokkoo maak
yow gën a yomb. Cere dees koy laalo,
du ? Ëllëg-ak-sibir, dinga uuf say doom,
ngeen di seetaan nataal yi nekk ci Téereb
Wis. Nga naan leen : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_136 | - Nataal yii, seen Maam Ngiraan Fay a
leen jëloon. Booba, kenn ci yéen
juddoogul. Ñarelaa ngi nii, mooy nataal
bu mag bii. Fii laa juddoo, man seen baay
Badu Taal. Gis ngeen ni gox bi meloon bu
jëkk ?
Mbaa :
- Boroom lonet yii janook mbooloo miy
wax, mooy Séex Anta Jóob. Xool-leen ko
bu baax. Dafa mitiηsi woon Ñarelaa.
Boroom xam-xam dëgg a ngi nii !
Ci Téereb Wis, seen Maam Ngiraan bind
na ci moom ay kàddu yu am solo te daw
yaram. Nee na nit ku lewetoon la te
woyof. Masul a def dara muy dara waaye
kenn feesul woon ay bëtam. Loolooy
Téereb Wis, Badu. Sànnil naa la ci it ay
kàddu ci Ñarelaa. Nun ñi fi dëkk ay
baadoolo lanu. Danoo sonn ba nirootunu
nit. Nu ngi dankalikoo ci ay ruq yu xat te
lëndëm, dëkke tés-tési. Ñarelaa wutewul
ak toolu xare. Ku nekk ci nun a ngi jéem a
doxe sa moroom ginnaaw. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_137 | Soo ko jekkoo gal-gal ko mu daanu mbaa
sax lee-lee nga jam ko paaka, butit yiy
watatu. Ak lu ma mën a wax, man mii ci
baadooloy Ñarelaa yi laa bokk. Du nag lu
ma gënal. Ku ma romb ci sama buntu kër
gii, mën nga ma ne :
- Ngiraan Fay, doo nitu dara, ndax yaa ngi
nii toog Ñarelaa, kaña yeek xaj yu médd
yi wër la, newwi, nëb, xasaw xunn, weñ
yiy biiw di muucu seen dëtt, di naan seen
deret. Moo ma taxoon a dawe bés Ñarelaa,
fàq wuti Mbériη-Saaj ca Siin ngir raasaatu
fa ci wàllu ngor ak ndam lu ma nawe
sama bopp. Su ko defee, képp ku ma jéem
a suufeel, ma xamal la maay kan :
- Dëgg la amuma alal, man Ngiraan Fay.
Waaye kenn du ma yab ! Maam Ngóor
mi jur sama baay, moo sànc Mbériη-Saaj,
ca Siin, ji fa mbaax, wone fa fit ak jom ju
mat sëkk. Dama ne, Badu, ndegam dara
desul lu dul xaar ndogalu Yàlla, su doon
sama sago ma am fu ma langaamu, nawe
ko sama bopp. Li may janeer di ay caru
garab, ma ciy njoowaanu, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_138 | péex mu neex di ma upp. Saa yu ma
gëmmee, fàtte Ñarelaa, daldi gis Maam
Ngóor mu sol mbubb mu weex tàll, di dox
moom kenn ci joor gi. Rabu àll yépp di
jébbalu ci moom, guy gu mu romb nga
yéene ko sa keppaar, gunge ko ba mu àgg
fa mu jëm . Maam Ngóor moom di wéy
rekk, di tudd turu Yàlla, du geestu, du
siggi benn yoon xool li ko wër.Jàppal lii,
Badu : nit, su xamulee fan la fekk baax
dëgg, dundam neen na. Li may xalaat
loolu yépp, góor gaa ngi taxaw,
jàkkaarlook man, ne ma jàkk. Ma ne ci
sama xel : « Monte góor gi kaful, dafa ma
nar a seetaan ma fanaan ci biti, muy làyyi
ci sama kow ba bët set. » Ma ne ko :
- Waaw, fii fépp amul sax néeg bu ñu ma
fi mën a abal ba ëllëg ?
- Déedéet.
- Ba léegi nag, nu may def ?
- Ngiraan, teg nga say tànk ci dëkk bi te
dara fekku la ci. Tee ngaa dellu Ñarelaa !
Lu mu guddi-guddi, moo gën ci yow. √ | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_139 | Xawma fan, waaye Mbériη-Saaj gii
moom, soo fi fanaanee du la jig.
- Ba noonu daal, góor gi ?
- Yaa ngoog, yoonu sëg yaa ngoog. Soo
siyaaree ba noppi, jaare fa ñibbi.
- Aa ?
- Man de noppi naa ci wax ji, Ngiraan.
Xam nga, Badu, nit su goree te jaambure,
du gaaw a torox. Bu demee ba sës, Yàlla
dafa koy dooleel. Ma yëg ci sama yaram
ne man, Ngiraan Fay, doomu Dibókóor
Fay ak Xemes Seen, ak lu ma ci mën a
fekk, warumaa may waa Mbériη-Saaj lu
ñu may reetaane. Ba ma wonee góor gi
ginnaaw, jëm sëg ya, maa ngi yëg ni ma
bëtam yiy toppe, di ma jamat ci doq ni ay
puso yu ñu tàngal ba ñu sãs.
*
* *
Bët, ci jëmmu Doomu-Aadama lay sax.
Waaye xelu nit itam dinay faral di am i
bët. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_140 | Soo bëggee xam naka la armeeli Mbériη-
Saaj yi mel, gëmmal. Béréb, su nit xamul
fu mu féete, te mu wóor ko ne dina dund
ba dee te du fa xand, bëti xelam a ko fay
yóbbu. Gëmm ngaam, Badu Taal ?
Yaa ngi séen ay kàdd yu dóomu-taal, yegg
ca kow te wow koηη. Ñu ngi tiim ay jali
suuf yu ndaw. Maa ngi wër ak a wëraat ci
sëgi Mbériη-Saaj yi, bàmmeel bu ne ma
taxaw ca, yaakaar ne fa la Maam Ngóor
tëdd. Sëg yaa ngi ne selaw, xanaa leeg-
leeg rekk ma dégg picc yiy woy, di dem
ak a dikk ci seeni tàgg.
Noonu laa ko jàppee lu mat ñetti waxtu.
Ba ma fa jógee, fas yéenee tegu ci yoon
wi - waaye wax dëgg Yàlla xawma sax
yoon wan laa war a tegu - fekk na jant bi
so bu yàgg. Naka laa won sëg yi ginnaaw,
daldi séen këri Mbériη-Saaj yi ñuy tàkk,
mu mel ni sama digganteek dëkk bi dafa
gënatee xëcc. Béréb baa ngi lëndëm
këruus, wéet ba nga ne lii lu mu doon. Fu
ma walbatiku, lëndëm gi téj samay bët, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_141 | fatt sama bakkan. Waaye demuma sax bay
tiit.Dina ñuy wax ne :
- Ku la yéene xiif, saa yoo ko rombee
géexal.Noonu doηη la mbir mi deme.
Keroog laa xaare waa Mbériη-Saaj ! Nit
dina tollu fu mu dootul xàmmee boppam.
Moo tax boolewuma ci wax. Dama
làmbaatu ba daj benn xeer wu réy, ma
wéeru ca. Ni ma tooge, mii xel ne ma góor
kat, su bañee ñu bett ko, day fagaru. Ma
daldi jóg, for ay doj, jóor leen ci sama
kanam ba noppi gànnaayoo benn yatu kel
wu dëgër.
« Tey jii de, waxuma bukki mbaa till
waaye gaynde sax su ma songee dinaa ko
defanteek moom ba ba mu may rey, ηànk
sama néew yóbbul njabootam ».
Fi ma toog, jàkkaarlook dëkk bi, maa ngi
gis ni ko lëndëm giy muure ndànk-ndànk.
Làmp bu fay beneen tegu ci. Mu jàppe ko
noonu ba Mbériη-Saaj réer ma. Bi ñu
demee ba benn këru Mbériη-Saaj tàkkatul | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_142 | ma dégg ay tànk yuy yoot ci ñax mi. Fi
ma deme ba naan :
- Kooku ? Am ku ne :
- Man a. Bul tiit.
- Yow a kan ?
- Doo ma ne kañ xàmmee woo sama baat,
Ngiraan... Dafa tudd sama tur rekk, sama
xel ni yarr ci góor ga ma teeru woon ci
bëccëg. Toogagul sax daldi ma ne :
- Naka mu, Ngiraan ? Li doyoon waar,
Badu, lii la : baatu góor gi du woon baatu
kuy wut ay, dara luy nirook ñàkk teggin
raxul woon ciy kàddoom. Mu mel ni daal
ku teeru gan sa kër, jox ko mu reer ba
suur, nga di ko àttaayaal, ngeen di
waxtaan ni ay xarit yu gëj a gise, ku ci
nekk nammoon lool sa moroom. Walla
boog dafa ma doon kókkali ?
Ma ne ko :
- Xanaa du yaa ma dàq sànq Mbériη-Saaj
ni xaj ? | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_143 | - Baal noonu yow it, Ngiraan. Loolu amul
solo. Ma gën a mer nag, déjuwaat bu
baax, ni ko :
- Góor gi, noo tudd ?
- Tee ngaa bañ a mer, doom ? Man
maay...
(Foofu, wax na ma turam. Su ma ko
fàttalikoo feek ëllëg, dinaa la ko yokkal ci
Téereb Lëndëmtu bii may bind).
- Léegi xam naa sa tur waaye am na lu
des.
- Loolu lu mu, Ngiraan ?
- Doo fi jóge tey te waxoo ma wure wi
nga may wureloo nu mu tudd !
- Mbaa du sa xel dafa la jay ba nga may
sóoru ? Bumu ñaar ! Foofu, Badu, gis naa
ni góor gi caaxaanatul. Li muy wax yépp,
loxo ndeyjoor baa ngi doxantu ci wetu
geño gi. Mu wóor ma ni gànnaay la fa
ñóox. Ma xam ne yoonu jàmm sorewul,
ma ne ko : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_144 | - Man kay sañuma laa sóoru, góor gi, nde
tuutee tee nga mat ba baay. Su dee dama
la tooñ, baal ma àq.
- Moo gën ci yow. Léegi nag, wuyu ma :
naka mu, Ngiraan ?
- Wër naa sëg yi lu mat ñetti waxtu,
gisuma fenn bàmmeelu Maam Ngóor.
Ñëw bi ma ñëw Mbériη-Saaj de, amaluma
benn njariñ. Ëllëg ma ñibbi Ñarelaa.
- Bul waxe noonu, Ngiraan. Dinga am loo
jële Mbériη-Saaj, ndax sa yóbbal laa la
yótsi. Mbériη-Saaj a ma yebal ci yow.
Wax jooju jaaxal ma lool.
Ma ne bëret, ni ko :
- Yóbbalu waa Mbériη-Saaj ?
- Waaw.
Mu muuñ, mel ni ku may kekkantoo.
Sama xol jógMa ne ci sama xel :
« Su yaboo góor gii gor ma jaasi, daggat
sama yaram sànni, till yeek baaxoñ yi di
ma jiiroo, waaye duma ko seetaan mu may
fowe nii ba bët-set ». | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_145 | - Daw naa ay lu ma mën, góor gi, waaye
nag yabeel gaa ngi bëgg ëpp.
Góor gi muuñaat, ne ma :
- Yaa yey jaaxle, Ngiraan. Yóbbal bi ma
lay wax de, ay kàddu doηη la.
- Ay kàddu ?
- Waaw. Du siddéem, du gerte-kemb, du
kóoni, du new, du leneen. Du lu diis looy
yéenu ci naaj wi, di ko dugal ci oto, jëm
ak moom Ñarelaa.
- Dëgg la. Waaye am na lees waxul de,
góor gi.
- Ma ni : ay kàddu laa la yótsi. Du looy
yenu.
- Ba tey waxoo wax ji de.
- Waaw. Du kàdduy neen, ndax mën nañu
laa diisal sa giirug dund.
Ma neeti ci sama xel :
« Waa Mbériη-Saaj yii de, kenn gënu leen
a doy waar ». | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_146 | Ba may reetaan man ci sama bopp,
teyuma ko. Badu, li ngay jàngsi bu ci
kanamee, mooy la ma góor ga wax guddi
googu. Yokkuma ci dara, wàññiwuma ci
dara. Guddig àjjuma la woon.
Tàbbal na ci samay nopp ay baat yu
lëndëm te kéemaane. Ni ma leen jote laa
la leen di jottalee.
Déglul ma boog góor gi ma fàtte turam,
fàtte santam...
« Nit ku nekk, Ngiraan, am na nooy gise
sa bopp.
Waaye sa melokaanu kanam dëgg, noo
def ñeneen ñee la koy gën a xam. Ñaata
yoon ngay seetu ci ayu-bés bu nekk ?
Néew na lool. Saa yoo janook sa seetu, nit
ki ngay gis ci biir, maanaam yow ci sa
bopp, kersa mën naa tee nga xool ko lu
yàgg. Ku xelam neexul rekk moo àttan a
taxaw ay waxtu di seetoo ka seetuwaat.
Waaye su fa dof boobu fanaanee it, du ko
amal njariñ. Ma ni : sunuy dëkkandoo ñuy
gën a xam naka lanu bindoo. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_147 | Lu waral loolu, Ngiraan ? Foo fekk
Doomu-Aadama, ñett yii ma lay limsil
ñooy yatt kanam gi : mer mbaa tiis mbaa
mbégte. Ñett yooyu, bu ci nekk dafa nuy
faral di doxe ginnaaw. Te it, bu ci nekk ba
muy ñëw ak ba muy dem benn lay doon.
Mënoo saa yoo reetaanee mbaa nga mer,
daldi këf sa seetu ngir gis ci naka la sa
kanam soppikoo. Xel nanguwul loolu.
Benn seetu rekk a wóor. Laaj ma ban la,
Ngiraan Fay, ma wax la ko.
- Laaj naa la ko, góor gi.
Seetu boobu mooy bëti nit ñi ngay dajeel
ci mbedd mi.
Nun ñépp, ci suba ba ci ngoon, nu ngi
dem ak a dikk ci biir bëti ñi nuy digaaleel.
Koo ci ne jàkk, ak lu ngeen wute wute
dina la wan yoon wi lay yóbbu ba ci sa
bopp, nga gën a xam yaay kan.
Yaay man. Maay yow. Te Ngiraan, li
wokk nit ki, mooy xosi askan wi. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_148 | Bés a ngi ci bés yi, buy indil Doomi-
Aadama yi njàqare. Askan wi day yeewu
bés, dootul xàmmee boppam.
Ne :
- Li woon, wonni na. Yoon wa maam
xàlloon démb, seey na ci biir géeju fen ak
tappale. Kan moo fi jaar ba soppinu nii ?
Su askan wi joowee ba ci diggu dex gi, bu
sëppoo, seetu, keneen lay gis.
Askan wi ne :
- Kii ma janool de, du man.Wax jooju di
dëgg gu wér péηη. Ay doxandéem jot
nañu fee jaar, walbati xel yépp.
Am ci askan wi ay jàmbaar yu fippu, ne :
- Lu tax nu nangoo wànteer sunu ruu ? Li
nu ko wecceel jar na ko, mbaa ? Fippukat
yooyu nag, askan wi dafa leen di jàppe ni
ay dof, lu nekk mu leen koy yakk:
- Bu leen nu sonal, waay ! Deret sax su
tilimee dees koy fete !
Fippukat yi waaru, taf seen gémmiñ :
- Aa ! Wax jooju ëppul, ngeen yaakaar ? | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_149 | - Lan la maam doon sàggan ba ay
doxandéem ñëw di ko daan, di ko toroxal?
Déglu ma, Ngiraan : bu lu ñaaw looluy
am, day fekk xobu garab gi wow koηη.
Ay fan ci ginnaaw rekk, ngelaw li upp na
ko lu yàgg a yàgg. Muy njoowaanu, di
raay asamaan si, di noyyi, féex ba,
tubaarfakàlla. Lee-lee taw bi dal ndànk ci
kowam, raxas ko ba mu set wecc, dënnu
yiy yàkkali dënnam, melax yi di ko may
seen leeraay ci xol bu sedd guy. Ay tóor-
tóor wër ko ne ràyy, xeeñ bann, di
samandaay junniy-junni lëppa-lëpp yu ci
benn niroowul ak moroom ma, taaru ba
nga ne li lu mu doon. Ramatu yaa ngi koy
ñoromtaan. Muy reetaan, naan leen :
- Aa, yéen a mën a tooñ, sama gaa yu baax
yi ! Man daal ngeen def seen doomu-
bàjjan !
Àddinay dox ba garab gii wow, xob wa
màggat, rasu. Bën-bën feeñ, siddit yi
rocciku, yaram wi ràgg, ñu as li des ci
meen mi, tuur. Bés bu ne benn bëñam rot. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_150 | Xobu garab gi dootul saf kenn ba bés ba
muy daanu, di xalangu ci suuf si, tànk bu
fa jëkk a jaar dëggaate ko, mu daldi
soppiku pënd ci saa si. Nun waa Mbériη-
Saaj de, li nu mas a xam mooy teral gan,
yaatal ko. Moo tax jamono ja nga xam ne
lu waay am fit ak doolee la ko may te ku
jekku sa moroom bojj ko paaka, képp ku
mosaan a daw, ñëw làqusi Mbériη-Saaj,
raw nga.Yow nag, Ngiraan, wund wa nga
gis Ñarelaa mu tiim la, ne la jàkk, Mbériη-
Saaj gii la jóge. Noo ko yebal Ñarelaa.
Xamal loolu bés niki tey.
Léegi, déglul bu baax li ma lay waxsi ci
mbirum Maam Ngóor. Su fi Maam Ngóor
cosaanoo woon sax, ñu ni waaw. Waaye
dëkk bu ñu naan Njooreen la fekkoon
baax. Ba mu demee ba bëgg a jommal
waa Njooreen, waxi dof yu nekk mu koy
génne ci gémmiñam gi, ñooña dañu ko ne
mu abal leen.
Njooreen sax mujje nañoo toqi ba topp ci
tànkiy Maam Ngóor. La taxoon ñu dàq ko
nag, sunu yoon newu ci. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_151 | Nun Mbériη-Saaj, fa nu newoon démb ak
bërki-démb lanu nekk ba tey. Xobu garab
way wow, ab doxandéem dëggaate ko, mu
dee, pënde, xobu garab woowu du sunu
bos. Fii, Mbériη-Saaj, su xobu garab
xàwweekoo ci kow, daanu ci suuf, joor
gee koy ëmb, di ko aar, di ko tette, ba
nawet fekkaat ko fi, may ko ndox mu
naan, mu yeewu, fuddu, gënatee dëgër.
Taw bee koy nàmpal ba mu mandi, daldi
doonaat garab gu bees, sëq ba
tubaarfakàlla, keppaar geek doom yi ni
gàññ, mu daldi ne bérét, taxaw ne
asamaan si maa ngoog ! Maam Ngóor a
daloon xel ! Jóge fu kenn xamul, nu yaatal
la, may la jabar, loo joxoñ nu dagg ne la
fabal yaay boroom, amoo looy def lu dul
sunu mbaax nax la, nga beew, ne ñii ay
ngaaka lañu, dinaa naan seen yóor !
Maam Ngóor dem na ba ne :
- Bàyyileen su ma waxee ngeen naan lii
sunu aada la. Su ko fi maam bàyyee nag ?
Xanaa moom daawul juum ? | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_152 | Nu tontu ko tontu bu leer :
- Maam kay masul a juum ! Lépp lu mu
nu mas a wax, gis nanu ko. Dunu ko
wecceek keneen de, ak ku mu mën a doon
nag. Maam Ngóor mer, ne nun dunuy nit,
ay ràbi àll lanu. Déggal ma loolu rekk !
Keroog jooju, wax na lu ëpp. Ba sunu
jonn-Yàlla-tey, kàddu Maam Ngóor yaa
ngi riir ci péncum Mbériη-Saaj gii.
Dafa ni :
- Tey jii ci guddi, dinaa leen won lu leen
yéem. Ku mu doyul firnde ci li may wax,
dara dootu la doy ! Da doon coow rekk !
Wonu nu dara ba dara booloo jeex ! Am
na daal ay waxi dof yu mu wax ci ni
àddina si bindoo. Sama baay, man mii di
wax ak yow, moo ca ni tonet, ni ko :
- Maam Ngóor ! Waay Maam Ngóor, tee
ngaa yem fi nu la yemloo. Li biddéew yiy
sakkan sakkan yépp, xam nanu ñaata lañu
te mën nanu la wax it bu ci nekk fan lay
xéye ci njël ak fan lay fanaani su jant bi
sowee. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_153 | Waay Maam Ngóor, tee ngaa yem fi nu la
yemloo ! Bi Maam Ngóor déggee loolu,
dafa mel ni ku fit wi rëcc, mu daldi taf
gémmiñ gi, yuuxu :
- Yéen waa Mbériη-Saaj, luy seen yoon ci
biddéew yi ci kow asamaan si ba ngeen
leen di waññi ? Du lii lañuy waxati ? Xaw
ma kuy seen Maam, waaye sànk na
leen.Waa Mbériη-Saaj ne ko :
- Maam Ngóor ! Li nga wax réy na di !
Sunu Maam nag moo la dese ? Mu ne jàkk
waa Mbériη-Saaj, ni leen :
- Bàyyileen kooku ! Su ngeen ko bawul,
dina leen sànk tey, sànk leen ëllëg ! Li mu
leen wax yépp, dara du ci dëgg ! Fi seen
Maam ne fa la weer wi dëkk, dëkku fa.
Xamul itam fu jant bi féete.
Nu laaj Maam Ngóor :
- Ci nan ?
- Seen Maam xamul tus laa wax !
- Wax nu boog, yow mi xam ! Nun ñépp
nu wër ko di ko déglu, di xoolante. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_154 | Maam Ngóor di ratatati, lee-lee mu làkk
nu làkk wu nu masul a dégg, gémmiñ giy
fuur, muy say, bët yi weex tàll. Magi
Mbériη-Saaj yi gise, ne :
- Kii kat yaram wi neexul, ku ko mere
tooñ ko. Nan ko jéem a faj rekk, moo nu
war.Maam Ngóor ne du ci dal. Nu ni ko :
- Amaana yoon wi nga nuy won sax, bëgg
nu fekk la ci, mooy yoon wu baaxwi.
Waaye dafa fekk rekk ne nun xamunu
loolu. Rax-ci-dolli, yëf yi jarul weranteek
ηaayoo, ndax askan wu ne xam na li gën
ci moom. Xanaa kay bu dee danga fi nar a
sanc, nanu fexe ba ku nekk sax ci li mu
gëm, kenn bañ a tooñ sa moroom. Maam
Ngóor ne :
- Baax na, kon boog dinaa dem ba ci
peggu dëkk bi, ma sanc fa Ay ati at mu
jàpp njaamburam. Nu yaakaar ne xelam a
ko yedd. Ndekete mu nga doon yoot, di
fexe nu mu nu jekkoo. Bés nu gis ko mu
maasale suuf si ci kanamam, baaraam biy
yéeg di wàcc, muy rëdd ak a rëddaat. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_155 | Ndekete li nu nekk ci sunuy soxla àddina
yépp, Maam Ngóor a nga doon naan
yóori goney Mbériη-Saaj. Ba mu demee
ba wóolu dooleem, mu jàkkarlook nun, ne
nu :
- Yéen waa Mbériη-Saaj, mu neex leen,
mu naqadi leen, dingeen dox ci sama
waaw ! Ngiraan Fay, sa Maam Biraan Fay
moo nu féewale, tas kër yu mag yi, ba faf
toog ci jal bi. Nguuru Maam Ngóor a
metti woon ! Ay nitam di dóor di dog, ñu
dem ba mu mel ni góor desatul Mbériη-
Saaj. Ci lañu jigéeni dëkk bi xaaree, ni :
- Ndegam Maam Ngóor rekk moo fiy
góor, dinanu ko fental woy. Woy woowu
nag, law na ba tey jii. Jigéeni Mbériη-Saaj
yi dañu doon mel ni ñuy tagg Maam
Ngóor, di ko kañ, fekk ñu ngi koy ηàññ ci
suuf. Maam Ngóor a nu sonaloon ! Ay ati-
at, kenn sañul a sëqat. Daawul rendiy
noonam yem ca. Da daan dajale waa
Mbériη-Saaj ci pénc mi, jaaxaan ci
njoowaanam, jeeg ji di ko upp, di bës tànk
yi. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_156 | Mu jékki-jékki ne :
- Waaw, ana diw sax ?
Kooku di lox xaat, xam ne bésam ñëw
na.Maam Ngóor joxoñ ko baaraam, dellu
ne :
- Diw mii de, dafa maa bëgg a të. Am na
yu ma dégg ne moo ko wax ci ni Doomu-
Adama bindoo ak li waral ndoxu géej gi
saf xorom.
Ngóor siy yikkat ni gone, di saw tubéyam,
mbooloo miy xàqataay, di ko ñaawal, di
ko tëfli, di ko saaga. Mu giñ :
- Buur, sama noon yee may sosal rekk,
waaye xam nga ne moos sañumaa weddi li
nga wax ci cafko ndoxum géej gi ! Dañu
maa bëgg a sànk rekk !
Maam Ngóor reetaan :
- Yow sax, dégguma ni am na yooy
jëfandikoo ?
Waa ji sëgg, ne patt. Maam Ngóor ne :
- Léegi nag, laaj naa leen nu ngeen gise
mbir mi, yéen waa Mbériη-Saaj. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_157 | Su doon sama sago, ma jéggal ngóor sii,
waaye yéen a war a dogal ndax yéen laa fi
toogal. Ñépp yuuxoondoo :
- Kii kay Buur, li mu def dafa jéggi dayo,
rendi koo la war !
- Naankatu sàngara bu bon bi !
- Na dee !
- Na dee !
Su ko defee, ay sàmbaa-bóoy jóge fale,
dóor waa ji ba mu sedd ci seeni loxo, ñu
jagat-jagatee, yót rabu àll yi ñu def seen
mënin. Waaye lu dul dëgg du yàgg,
Ngiraan. Ay gor fippu, daldi song Maam
Ngóor ak i nitam. Xare bi metti lool. Nu
mujje jekku Maam Ngóor, mu gàdduy
kaakeem, mook i gawaram ku nekk war
fas wu weex, ñu wër dëkk bi juróom-ñaari
yoon, di làkk seen làkk woowu, seen fas
yiy ηexal ba foo tollu di leen dégg. Ba
dara desul lu dul génn Mbériη-Saaj,
Maam Ngóor daldi nuy móolu. Waaye
nun Mbériη-Saaj, defante lanu mën ba mu
jeex ! Kenn du nu jam naani ! | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_158 | Maam Ngóor dafa nu móolu, nu móolu
ko. Nun, sunu maam bu daan xareji, segg
la daan war ! Waaw, bu sànneekuwaan ci
jaww ji, ngelawam kese daan na rotal ay
junniy-junni biddéew, jën yi ci biir géej
tiit, daw wuti fu ñu làqu. Kon kay nga
xam ne du ηexalub naaru-góor doηη mooy
yóbbu sunu fit, nun waa Mbériη-Saaj ! Bi
nu Maam Ngóor naree jaaxal, ba nu jógal
ko, saf na sàpp ci moom.
Dellusi na benn guddig àjjuma ne day taal
dëkk bi. Waaye nu ngi ko doon xaar.
Mbériη-Saaj ñàkkul faayda ba ñu koy bett
ñaari yoon ! Ay gawar yu bare la Maam
Ngóor àndaloon, waaye ñett a ca mucc,
moom ak yeneen ñaari nitam. Ma ni : ñu
ëpp Maam Ngóor kàttan, ëpp ko
màqaama, dal nañu ci sunu kow, waat
ñoom it ne fàww nu teqale nook Maam.
Bu teyee ñu jóge penku, bu ëllëgee ñu
bawoo sowu jant.
Kenn ci ñoom nag bokku ceek sa
moroom làkk, te Mbériη-Saaj mënu cee
wax ak kenn ba mu tontu la. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_159 | Dofunu de, Ngiraan, nu ngi teg sunuy bët
ci li xew, nu ngi gis ni àddina siy doxe,
waaye taxul nu saalit bay pasar-pasaree li
nu Maam dénk. Waxuma feneen de,
Mbériη-Saaj laay wax ! Yow nag, xeer wii
ngaa wéeru di ma déglu, làyyi biy dugg ci
sa biiri yax, lu mu metti metti, mooy sa
jàmmu yaram, nde soo juumoon ba
jéggiwaat buntu Mbériη-Saaj, leneen
lañuy wax.
Ngiraan Fay, ni nu la dàqe tey Mbériη-
Saaj, noonu lanu fi dàqe Maam Ngóor,
boobaak léegi mat na xarnook genn-wàll.
Sa dégg-dégg a des rekk, nde ba ma la nee
sànq kenn masu fee siyaaresi Maam
Ngóor nga waroon a xam ne bàmmeelam
newu fi.
Fanaanal jàmm, Ngiraan. Tey dinga mucc
ndax noo la soxla, fiir la, nga wuysinu.
Waaye muy yow di keneen, ginnaaw-si-
tey, mbokku Maam Ngóor bu juum ba teg
tànkam Mbériη-Saaj, dinanu ko def lu
ñaaw ». | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_160 | TÉEREB DÓOM
II | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_161 | Léegi yaa ci des, Badu. Xamal ne Mbériη-
Saaj du sa jëmu. Gis naa it ni Téereb
Lëndëmtu ubee sa bopp. Bi nga ko jàngee
ba noppi, téye nga ko lu yàgg, sog ma ni :
- Ngiraan, juum nga, de.
Ma yëngu ndànk fi ma tëdd ci sama biir
bàmmeel, daldi la ni :
- Ci naka, Badu ?
Nga xàmmee sama baat, fu ne nga geestu
fa, gisoo ma. Ma ne la :
- Maa ngi nii toog ci sa wet, Badu. Mënoo
maa gis waaye duma la sore mukk. Ci nga
ma door a tontu :
- Soo jàppee ne tukki bi nga tukki Mbériη-
Saaj amul njariñ, juum nga.
- Lu tax nga wax loolu, Badu ?
- Guddi ga nga fanaan Mbériη-Saaj, am na
solo lool.
- Ba léegi wax ji leerul ci sama bopp !
- Ngiraan, bàyyil dof-doflu ! | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_162 | Tëdd laaxira bumu tax nga mel ni ku
xamul li géej giy riir. Lépp loo xam ci
yow ak ci say way-jur, guddi googu nga
ko jàng. Say kàddu jaaxal ma lool. Ma
xalaat ci ba yàgg, ma laaj la lu wax jooju
tekki. Nga ne ma :
- Du nee nga Maam Ngóor, dëkk na
Mbériη-Saaj ay ati-at ?
- Looloo am, Badu.
- Tëngéej ga ñu ko denc, soo fa demee
doo fa jële dara, ndax say mbokk dinañu
la nëbb yu bare ci Maam Ngóor. Yaa fi
gën a bëgg a wax ay waxi seetu, Ngiraan.
Xéye nga Ñarelaa, sol say dàll, tegu ci
yoonu Mbériη-Saaj. Ñaari fan yooyu, jot
ngaa niitu ci seetu yu bare.
Nangu naa ne yey nga ma, Badu Taal ! Sa
wax jooju du deñ te am naa ci mbégte.
Waaye nag, bul yaakaar ne coono wàcc na
la. Lànkoon nga ne doo tàggu néewu Asan
Taal. Waaye xanaa dinga siyaareji Maam
Ngóor Tëngéej ? Dem fa, ñaanal ko suuf
siñ ko sànge sedd ci kowam. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_163 | Su ñu waxantee dëgg, Badu, waa Mbériη-
saaj lii lañu ma jàngal : ku bëgg xam sa
bopp, fàww nga takk sa fit. Lu ruq
lëndëm-lëndëm, bu ca ragal a dugg. Soo
ko defee, dinga làngi bés ak ki jur maamu
Maam Ngóor.
- Aa, Ngiraan, yen bi nga ma yen gën a
diis !
- Déggoo wax ji, Badu ! Yen bi taxu koo
diis. Maam Ngóor mi nu jur nun ñépp,
amaana ki ko jur juddoogul. Ñàkkul sax
ne yow mii, Badu, bés dina ñëw nga juri
Maam Ngóor, ni sa ndey Biige Sàmb
sukkee bés jur la.
*
* *
May ma tuuti ma dellu ay fan ci ginnaaw,
alxames ja ñu jote ci néewu Asan Taal,
war koo defar, denci ko armeel ya. Dëgg
la, yoon wi ma lay awloo xaw naa dëng.
Jàppe ko noonu. Nangul ne yëf yi du kaf.
Du caagin dangay reer ba suur këll, di
daagu nu mu la neexe ba àgg fa nga jëm. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_164 | Jàppe ma ni ab fecckat, man Ngiraan mii
ubbiwaat sànq Téereb Dóom, sëgg ciy
bind. Maa ngi wëndéelu ci biir géew bi,
am ñu may tëggal sabar te duma leen gis.
Bu gaa ñi rëkkee, ma tëb ba àgg ca kow
asamaan, ñu wàcce ma ndànk, rëkkaat ba
yàgg ne tekk. Samay kàddoo leen di awu.
Su ma nee tekk ñu jëlaat, daldi rëkk,
xaacu. Bii yoon, saañal say nopp te ubbi
say bët, Badu. Toppal bu baax yoon wi la
sama baaraam di joxoñ. Léegi tisbaar jot.
Yaa ngi yëg ni naaj wi tàngeem, Badu ?
Wuy, man ! Sama tànk yaa ngi lakk sax!
Jàkkay Ñarelaa ji janook bayaalu Xujja-
Bajaan. Waa gox baa ngi dem ak a dikk,
ñii di raηale ay siis, ñii di samp ay
tànt.Sama xel yépp a ngi ci Mbisin ak
Mbisaan. Fu ñu aw, samay bët topp leen.
Lee-lee ma di leen tegtal, yéen gone yi, li
ngeen war a def mbaa may jubbanti seen
liggéey.
Ngóone Cuun jóge fale ak sooxam bu
metti, te naan : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_165 | - Mbisaan yow, ana nga ? Kaay fii ! Ana
Mbisin ?
Am ku ko tontu :
Ana ñu sax, sunu ñaari doomi tubaab yi ?
Ñoom de, ñu ngi fi woon sànq ba tey !
Ngóone Cuun daldi yuuxuwaat :
- Mbisaan ! Mbisin !
Mbisaan génne fu kenn xamul, agsi, ñëw
ba ci kanamu Ngóone Cuun, téen, ne ko
jàkk ba yàgg mu këdd suuf seek tànku
càmmooñam, am lu mu ko yuuxu ci
nasaraan. Doomi Yaasin Njaay yee
xamadi ! Waaye Ngóone Cuun lañu fiy
fekk ! Ngóone Cuun mi nga xam ne moos
kaay xeex moo ko gënal kaay ndékki !
Dafa xulli Mbisaan, ni ko :
- Noq naa la, de ! Gat sa ! Damay sa
moroom ba nga naan ma keskiyaa ? Reew
ba dee ! Ñëwal fii laa wax ! Ana Mbisin ?
Mbisin ! Mbisin ! Mbisaan a ngi koy
xool, mel ni ku jaaxle. Ba ni tuuti, mu am
lu mu waxati. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_166 | Ngóone Cuun woo benn gone, laaj ko :
- Mu ne lan ? Gone gi ree, ne ko :
Mbisaan mii kat, waxam daa gaaw, dinaa
ko dégg muy wax waaye duma xam lu
muy ratatati ! Noonu mu walbatiku, xool
Mbisaan, ni ko :
- Répète ce que tu as dit !
- Ma soeur est sourde, ce n’est pas la
peine de crier son nom comme ça ! C’est
tellement bête, ça ! Ca la gone ga sog a
xam li mu bëgg a wax, tekkil ko Ngóone
Cuun :
- Nee na Mbisin daa tëx Ngóone woo la,
yow Badu :
-Kaay fi, Badu Taal ! Moo, monte gone gi
wax na dëgg ! Rakk ji nopp yi neexul !
Yow Badu, demal seetal ma ko, fu mu
mënti nekk nga indil ma ko fii, danu am
waxtaan. Fi muy daaneele, Mbisin génne
fa mu làqu woon. Ma koy xool, sama xel
dem fu sore. Céy, Mbisin ak sewaayam !
Juróom-ñetti at doηη la am, waaye
yaayam fexe na ba dugal ko ci xeesal. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_167 | Soo ko gisee, mu ngi xonq ni naaru-
gànnaar. Sa ñaari doomi baay yooyu nag,
nit ñaa ngi ηuη-ηuηi, naan seen ndey
Yaasin Njaay dafa xaw a dese. Fi ma
taxaw ak Yilimaan Keeta, gis naa la ngay
diisoo ak sa yaay Biige Sàmb. Ma ne ci
sama xel : « Àddinaa doy waar ! Ba fi mu
ne daal, ñu ngi waaj a denci Asan Taal ! »
Yaa ngi taxaw ak Mbisaan, muy wax ak
yow, ngay yëngal sa bopp. Bi Mbisaan
noppee, nga fekki Mbisin, mu am lu mu la
wax moom it ak ay loxoom. Fi ma toog,
ma dégg baatu Ngóone Cuun jib :
- Man de, xawma fu nu jëm ak doomi
Asan Taal yii !
Ku góor ki déggul kaay ma rey la ci
wolof, ki ci des moom nopp yi neexul,
faf !
- Ñarelaa kañ a ngi sog a am gan !
Mu mel ni loolu la nit ñi doon xaar.
Wokkante. Piisante. Ciipatu. Waa Ñarelaa
ñoo teel a bañ Yaasin Njaay ak njabootam
! Waaye moom it de, kenn du moom. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_168 | Xanaa lii mooy ñu lay tam dëmm ngay
soccoo yeelu liir ! Ténju Yaasin Njaay bee
ka kéemaane ! Mu ngi téju biir néegam,
ne du wax ak kenn. Ca njëlbéen ga, danu
defe woon sax ne naqar wu mettee taxoon
mu jàpp noonu njaamburam. Waaye man
mii jokkook moom bés ba Asan Taal
faatoo, gise woon na neneen mbir mi.
Yaasin Njaay a ngi muuru, sëgg, ku ñëw
di ko jaalesi tam du tax mu siggi xool la.
Ku ko nuyu, mu ne la jabb loxo, bala nga
ko naan « siggil ndigaale » sax, mune la
« siggil sa wàll », ngir won la ne bëggul
nga lal waxtaan.
Aa ! Yàgg Tugal doηη jar na gii génn
xeet? Ñàkk xam li mu waral bare na,
walla ! Ndax nun waa Ñarelaa gii kat,
dunu bàyyi kenn mu nuy yab mbaa di nu
sewal. Xaste bi ne kurr. Lu nekk ñu koy
yakk Yaasin Njaay, te du benn yoon boo
dégg nit jaar ci turam:
- Li mu nekke woon Tugal kañ, ñépp xam
nañu ko. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_169 | - Demunu Gànnaar waaye xam nanu ne
guddi lañ fay reer !
- Maa la ko wax !
- Ñaaw ba nga ni lii lu mu doon !
- Moo yey di làq kanamam.
- Soo yëkkatee sa benn loxo ne
faalewuma kenn, yëkkatil bi ci des ne
kenn faalewu ma.
- Lu ne gis nanu ko Ñarelaa waaye guléet
jigéen juy ténj sañ fee def lu ni mel ! Wax
jooju moom, ngóor si ñu naan Tamsiir Ba
moo ko moom. Nee ñu faru Yaasin Njaay
la. Bi ma yëf yi bëggee soof, woo naa
Yaasin Njaay, laaj ko lan la digaaleek
Tamsiir Ba moomu.
Mu ne ma :
- Tamsiir de, sama doomu-bàjjan la.
- Doomu-bàjjan ba ci lan?
- Dafa may wéttalisi, moo tax mu fiy
fanaan lee-lee.Ma ne ko :
- Bu loolu amati. Bumu fi fanaanati. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_170 | Yaasin ne ma :
- Loolu ngay wax, Ngiraan ? Xoolal,
Ngiraan ! Ma ne : góor gi, xullil fii !
Ma siggi, gis Yaasin Njaay tiim ma, tas
séram, joxoñ ma këfinam, xulli bët yi, te
naan ma :
- Lii, maa ko moom, lu ma neex laa ciy
def, ku ma neex laa koy ràccal ! Bi samay
nopp déggee baat yu ñaaw yooyu, samay
bët tegu ci lu leen waroon a ump, dama
daldi ne këpp daanu, tudd turu Yàlla,
yaakaar ni fa laay jaare ñibbi laaxira. Waa
Ñarelaa ñoo ma fa fekk, ximmali ma,
benn doktoor ñëw seet ma, bindal ma ay
garab. Ku nekk di ma laaj :
- Lu xew, Ngiraan?
- Du dara.
- Loolu wax la ? Tuutee tee nga des sunuy
loxo nga naan du dara ! Ma ne patt rekk.
Tey laa sog a ηaaη, wax li ma xëmloo bés
boobu. Bi ñu nee tey la Yaasin di summi,
ay xaritam solu nañu ba jekk, ñëw, ñu
làng, teg misigu Móodu Siise, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_171 | di xawaare, yëf yi xumb ba dee. Sama xel
dellu ca alxames ja nu demee ayeropoor
jëli néewu Asan Taal, Móodu Siise jóge
moom it bitim-réew ak ndam lu réy...
Yaasin Njaay a ngi la ko sàñseel ba nga ne
lii lu mu doon ! Jabu, benn doomu-
bàjjanu Asan, muñ ko ba mënatu koo
muñ, mu daldi fekki Yaasin fi mu toog, di
ko gaaral : Lépp ak Asan Taal, moo nu
yóbbe lii lépp. Yaasin mel ni ku ko
déggul. Ma xëcc Jabu ba ci biti :
- Déet ! Jabu, déet ! Mag day xam fu muy
waxe.Mu daldi ma sippi meram :
- Toppal fale, magum séytaane nga rekk !
Lafañ kañ boroom mbaam lay faral waaye
wax ji moom su ñu ko waxulee tey it, wax
ko ëllëg. Te sax man maa ni kenn du
Asan Taal ! Di taxawaalu ci àddina si,
dëkk bu dul dëkku jinne nga ne fa naam
Daraame, bu ñu la nee kañ ngay ñibbisi
nga ne, aa, man kat, góor laa, damay daan
sama doole, góor moomul toog, sàmbati-
parlaa-njaay ! | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_172 | Daan nga sa doole moom, Asan Fay Taal,
doomu Ngiraan Fay ak Ndàmbaaw Jóob !
Léegi nag, dem nga sa yoon bàyyil nu fi
ñaari banti-maam-Yàlla yii nga xam ne
duñu yàpp, duñu jën !
Am ku ko ne :
Waaw Jabu, loo xewle ? Ku mus a gis lii ?
Bésu tey bii de, wàcce kaamil moo ci
jekkoon, kenn séentuwu ci woon wax ju
ñaaw ! Jabu, delloosil sa xel ! Ci laa ko ne
ndànk, man it :
- Jabu... Nu xoolante bu baax, mu ne ma :
- Baal ma àq, Ngiraan.
- Amul solo. Jéemal a ànd ak sa sago.
Noonu, Ngóone Cuun ñëw ñaarook man,
am lu mu ma déey. Ma ne ko :
- Aa ? Biige Sàmb man ?
- Xanaa Biige Sàmb menn, yaayu Badu
Taal. Mu nga fale di say.
- Aywa nu dem. Ba nu rombee jigéen ñi
toogoon ci suufu tànt bi, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_173 | kenn ci ñoom geestu nanu, xam naa xelam
dem fu sore, mënu koo muñ, mu jàpp
boppam, yuuxu :
- Biige Sàmb, yaay gor ! Muñal rekk, nde
séytaanee yàq sa digganteek Asan Taal !
Waaye Yàlla waxul kenn dara ! Biige
tamit a ngay daanu gangiri ca geneen wet
ga. Nit ñi wër ko, naan :
- Biige, gëmal Yàlla ! Jullit day nangu
dogalu Sunu Boroom. Céy ! Biige Sàmb
ak Asan Taal ! Say way-jur lañu. Kon su
ma lay nettali seen mbir, fàww ma leb ci
as tuut. Kersa dina ma teree àgg ci yenn
yi. Nobante woon nañu de, ñoom ñaar
ñooñu ! Yàllaa tuddul seen séy rekk. Bés
bi Asan Taal jógee Ñarelaa, jëm Màrsey,
sa ndey Biige Sàmb a la boot yow Badu,
ànd ak moom ayeropoor. Ñu ne fa,
ndeysaan, di fóonante ak a jooyoo ci biir
nit ñi. Waaye yëf yi mujjewul fenn. Asan
Taal bind na Biige ñetti yoon, ca weer yu
jëkk ya. Ñu teg ci yeneen ñaari weer, kenn
déggalatu ko dara. Dem nañu ba ku wax
Biige Sàmb waxu Asan Taal, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_174 | mu mer, xulook yow. Fi Biige Sàmb tëdd,
mu ngi say ak ay yëreem yu xottiku,
kanam gi newwi, ñu koy tuur ndox mu
sedd. Soo ko gisee, mu ngi gajj yaram wi
yépp ba muy nàcc. Yaasin ak ay xaritam
yokk misig bi ba mu sës. Foo tollu di dégg
Móodu Siise muy woy « Mbëggeel ».
Ma daldi xunn, ne ci sama xel : « Xanaa
ngóor sii rekk mooy woykat ci réew mi?
Móodu Siise guddi ! Móodu Siise bëccëg!
Dafa rekk doy ! »
*
* *
Badu, waa Ñarelaa ngi bëgg a ëppal, kat!
Bañ Yaasin Njaay rekk tollu na nii ?
Mbedd moo aw, dégg ay xaste :
- Lan la Asan Taal gisoon ci ndaw sii nga
xam ne kuy ñaaw moom ngay dimbali ?
Ci sama xel mu gàtt, man Ngiraan Fay,
ma yaakaar ne wax jooju tooñ la. Lu tax ?
Kenn ci gox bi teewewul ndajem Yaasin
Njaay ak Asan Taal ca Màrsey. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_175 | Kenn fekkewul guddi ga :
- Bëgg naa la ak
- Maa la raw jëkkee dox seen diggante.
Kenn xamul lu tax seen ñaari yaram dem
bay maasaloo ci lëndëmug Màrsey.
Ci biir wax ji nag, am na yu senn ci sa
mbirum baay. Nee ñu Asan Taal
nekkewul woon Tugal lu dul wër ak fo.
Dégg naa ne futbal ba ka taxoon a dem
Màrsey amu ca ndam, ndax dëkke fa
càkkaay, jigéen ju dul jigéenu jinne mu
doxaan la. Wànte ana goloo ka xastey
daar-daar ? Su ma fàttalikoo samag ndaw
man mii, fàww ma màndu ci wax ji.
Nun góor ñi moom, wax dégg Yàlla,
danuy faral di weex bët lool. Jigéen ju nu
waxal ñaari baat, yaakaar ne làq na ci biir
séram lu beneen moroomu jigéenam
masul a am ci àddina. Ginnaaw waruma la
nëbb dara, dinaa la àgge leneen lu ñu fiy
ηun-ηuni. Ñu ngi naan Asan Taal am na
yeneen ñetti doom Tugal. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_176 | Xawma ndax loolu am naam amul. Su la
ko jaralee, gëstulal mbir moomu sa bopp.
Ñaari doomi Asan Taal yi jot a ñëw
Ñarelaa daal laa xam ne amuñu yar,
amuñu teggin. Jarul làq-làqal, Badu :
Mbisin ak Mbisaan, ni seen golo lañu ma
jàppe, man seen Maam. Lee-lee Mbisaan
déey dara rakk ji, kooku ñëw fekk ma fi
ma toog, daldi ma sëllax suuf. Bés,
Mbisaan fekk na ma may kàbbar, mu tekki
tubéyam, saw ci sama wetu sijaada. Loo
yaakaar ne moom laa def ? Mënoon naa
koo duma, waaye defuma ko. Dama julli,
ñaanal ko Yàlla yërëm ko, delloosi xelam.
Ba Mbisaan demee nag ba nar koo def
yoonu tool, laa woolu ndeyam Yaasin
Njaay. Mu ne ka ma yebal :
- Neel góor gi Ngiraan Fay, su ma soxlaa
na ma fekksi.Ma defe ko noonu, ndax
ragal ay. Ma dem néegam, ni ko :
- Yaasin, sama ñaari sët yaa ngi may bëgg
a jaaxal. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_177 | - Aa ? Ci lan ? Ni mu dëgëralee baat bi tax
na tuuti kon ma balu ko àq, dellu toog ci
ëtt bi.
- Mbisaan de, saa yu ma fekkee may julli,
su ma sëllaxulee suuf, saw na ci sama
kanam.
- Xanaa dañu diy gone rekk moo tax, nde
man mii di seen ndey, duma def loolu. Fi
ma nekk sax, dama jàpp góor gi. Su ma
amee jot, dinaa la woolu nu waxtaan ci.
- Woolu ma nag, laa dégg, Yaasin Njaay ?
Nga woolu ma man mii, Ngiraan Fay ?
Sama xol baa ngi fees dell. Ma ni ko :
- Bu sa doom yu reew yi yàqatee sama
julli, dinaa lakk seen lu bon !
Yaasin Njaay mel ni loolu rekk la doon
xaar, daldi ma tàccu :
- Boo ciy laal kenn di fanaani kaso !
Yaasin Njaay a ngi may joxoñ
baaraamam, ba mel ni kuy waaj a luqi
samay bët. Su ma ko toppoon keroog,
Ñarelaa yépp a naroon a dajaloo ci kër gi, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_178 | te kon dinañu ko gaañ ndax mer mi ñu ko
dencaloon. Ma xam ne muñ moo ma
war.Ma ni ko :
- Yaasin, Asaan Taal dem na te am na ñu
ko jiitu armeel ya. Kenn ci nun dëkkul ci
kow suuf si. Danu fi jaar rekk. Yàlla def
na maa fi des ak yéen. Dama leen di
gunge doηη, yaak say doom, ngir sàmm
sama digganteek Asan. Tee noo...
Bàyyiwu ma ma àggali li ma doon wax.
Dafa ma ciipatu, tegal ma ci ay kàddu yu
ñaaw. Sama xol jógaat, ma ni ko :
- Sama taaw dee la mag, Yaasin ! Neneen
nga ma war a tontoo !
- Góor gi, buma tax a wax ! Yaa tal Asan
Taal !
- Aa ?
- Waa-waaw, yaa ko tal. Te soo deful
ndànk sax dinga ma abal kër gi.
- Nga ne lan, Yaasin Njaay ?
- Dégg nga li ma wax.
Ci laa ko ne : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_179 | - Kon boog, baax na.
Ci buntu néeg bi, daje naak Tamsiir Ba mi
Yaasin Njaay ne doomu-bàjjanam la.
Na ma Yàlla baal, waaye Tamsiir Ba
niruwu ma daraak nit ku yiw. Su la nee
jàkk, li ngay jëkk seetlu ci moom mooy ni
karaw geek bët yi xonqe. Xam naa wérul,
ndax ci moom rekk laa mus a gis lu ni
mel. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_180 | TEEREB FENT | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_181 | Fu la jant biy tiime, Badu Taal ? Mbaa
réew ma nga nekk kenn sonalu la fa ? Ku
am jom nga, waaye sa moroom yiy daani
seen doole bitim-réew, dañu leen di faral a
jàppe ni ay jaam, coono bu nekk ñu leen
koy teg. Góor-góorlul, te xam ne fu ma
tollu maa ngi lay ñaanal.
*
* *
Téereb Fent bi nga téye tey nag di ko jàng,
li ci ne yépp maa ko sàkk, man Ngiraan
Fay. Lu waral nuy daagu maak yow, di
weccee xalaat ba yàgg ma ne la fi ñukk,
jàdd koñ, ne mes, réer la ?
Du dara lu dul tiitaange, Badu.
Waaw ! Daawur Jaañ a ma tiital : mu ngi
yàq Senegaal.
Ni Daawur Jaañ di doxale, jaaduwul. Ma
ne : njiitu réew maa ngi yàq réew mi kat,
Badu ! Bëgg nanu jàmm lool, waaye ku
say doom di jàmbat xiif, noo leen mënee
tanqamlu ? Daawur Jaañ dina nu dugal ci
fitna ju réy. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_182 | Séentu naa fi ay jàmmaarloo yu mettee-
metti. Deret dina fi tuuruji. Maa ngi dégg
jirim yi ñuy jooy.
Aakimu.
Maa tey.
Jaay doole.
Jalgati.
Ma ne : njiitu réew maa ngi tas réew mi!
Ku nekk a ngi ηàbb sa tojitu réew, sàmp
sa raaya ci sa toolub yàmbaa, ne yaa fay
dogal. Daawur Jaañ, tëj nga géej gi kaso,
fatt nga ngelaw li ba noyyi të ko ticc.
Tas nga sunu yaakaar ! Jàmbaar ju wàccee
asamaan, ne putt ci géej gi, di joow ba
agsi ci waax bi ngir yewwi nu, say nit
dóor ko bal mu daanu.
Yaay kaabal, Daawur Jaañ ! Noo fexee ba
caabi feete géej gi ginnaaw ?
Badu, njaaxum lu mel noonu laa njort ne
moo nuy yoot. Ginnaaw li may nettali ci
téere bii, lu ñëwagul la, mënuma woon def
lu dul fent. Soppi naa yu baree-bare, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_183 | waaye gone gu ndaw sax bu jàngee li ma
bind, dina xam ne Daawur Jaañ laa tudde
Dibi-Dibi, ci Téereb Fent bii. Ni ma
weccaatlee turi béréb yi tam mënul a
réeral kenn. Yàlla tere tereeti ko, waaye
du ñàkk askan wi nekk ëllëg ci fitna. Su
boobaa, na nga jàngaat téere bii bu baax.
Dinga fekk ci biir njaaxum yi fi Daawur
Jaañ def ba tax réew mi màbb ci sunu
kow, nun waa Senegaal.
*
* *
Fent.
Fen.
Ñaari doomi-baay yooyu, ku sa nopp
neexul mën nga leen a jaawatle. Monte
aka ñoo wuute tey ! Badu, man duma
magum xamoon naa ko.
Magum waxoon naa ko laa.
*
* *
Moom kott a des Guy-Géwél. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_184 | Ñépp jóge nañu Guy-Géwél, daw wuti fu
ñu làquji. Ñetti at a ngi kanu yiy dal, kër
yeek isin yiy tàkk, reyante bi metti lool.
Waaw, ñan ñooy xeex sax ? Loolu nag
moo doy waar : kenn xamul ñan ñooy
xare. Koo laaj, mu ne la :
- Gone ya doon dox doxu ñaxtu de, ñoo nu
yóbbee lii lépp !
- Njiitu réew mee matul njiit rekk, nde
mbir mi mënoon naa bañ agsi fii.
- Dibi-Dibi kat, yéen a ko sànnil ay kàrt ba
mu doyal, seen waay la !
- Ba ci soldaar si duggee la Dibi-Dibi
tàggook sagoom.
Dëgg la. Réewu Afrig boo gis tey,
daanaka bakkanam a ngi ci xott. Ñaare, lu
ñàkk faaydaay sooke ay wi. Waaye dinañu
dem ba mu ëpp loxo, jaaxal ñépp. Li xew
réewum Jafune biral na ko. Coow li yépp,
goxu Jafune bu ñuy wax Kimintaη la
soqeekoo. Jaaykatu màrse yi ci gox boobu
ñoo jëkk a amal benn doxu ñaxtu, ne daal
juuti yi ñu leen di feyloo, ëpp na. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_185 | Ñu dem buntu kër Dibi-Dibi, njiitu réew
mi, ngir yëgal ko seen naqar, mu jéem koo
saafara. Ba ñu taxawee foofu di xaar,
goney daara ju mag ji fekk leen fa,
tàmbalee xumbal, ne ñoom it dañuy
jàppale seeni jigéen ak seeni bàjjan.
Noonu, saay-saay tamit daldi jóg taxaw ne
kenn du leen bàyyi ginnaaw. Bés, ñu yéeg
ci benn taax, tiim kër Dibi-Dibi ak seeni
doj. Mirtaa, doomu Dibi-Dibi, doon romb.
Ñu xaañ ko. Janq bi laal jë bi, gis ni deret
jiy tuuroo, daldi tiit, nekk fay salliiru tëwa
noppi. Dibi-Dibi génn, yem ci, xol bi jóg,
mu dajale kilifay làrme bi, ne leen :
- Ñi fi taxaw ñépp, na leen seeni mbokk
jooyoo balaa timis di jot !
Ay soldaar yu bare ñëw, wër mbooloo mi,
tàmbalee soqi seeni fetal. Tàkkusaanu
Jafune jooju tàngoon na lool ! Noonu de la
mbir mi doore. Ca ëllëg sa, yéenekaayi
àddina si yépp wone nataali 137 Doomi-
Aadama ya seen bakkan rot keroog.
REYANTE BU METTI AM NA CI
RÉEWU JAFUNE... | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_186 | JAFUNE : LÀRME BI BÓOM NA 137
NIT...
COOW JIBATI NA CIM RÉEWU
AFRIG !
Ay nag, nee nañu du yem ci boppu
boroom... Góbi yi nekk ci làrme bi, te
nguuru Dibi-Dibi ameeloon leen peyu
ñaar-fukki weer ak juróom-ñeent, daldi
yëg seen doole ne ñoom tamit dañuy amal
doxu ñaxtu. Ca la Dibi-Dibi tiite, yaakaar
ne dafa am ñu làqu ci ginnaaw gone
yooyu, nar koo fexeel. Mu daldi aakimu
rajo beek tele bi, di dàggasanteek ñoom :
- Man, Dibi-Dibi, kenn du ma xoqatal !
Dara ba dara booloo jeex laa leen dul jox !
Dërëm dungeen ko am ! Xanaa dangeen
yaakaar ne man maay Abdu Xaalis ?
Dugal-leen lii may wax ci seen bopp :
dërëm bi gën a tuuti dungeen ko am!
Soldaar yi mer, rendi jëwriñ bi ñu dénk
kaaraange réew mi, watat néewam ci
mbeddi péeyum Jafune. Bés ba ñu
bóomee kilifa googu, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_187 | lanu gëj a xam nu yëf yi deme. Ñetti at a
ngii nu nekk ci fitna, te nun xamunu ñan
ñooy xeex ak lu waral reyante bu ni
mettee. Gànnaay yaa ngi ne gàññ ci réew
mi. Ñi fi nekkoon di politig ciy jamono,
ku ñu ci reyul, yaa ngeek sa làrme bopp.
Dangay dégg bés ne diw ak diw ñoo far,
su ëllëg saa ñu ne la seeni nit a ngay
jàmmaarloo béréb sàngam. Am na itam ci
gaa ñooñu ñuñ ciy tuumaal ci mbeyum
yàmbaa. Nee nañu it yeneen xeeti dorog
yu bon yiy dugg Jafune, ñoom ñoo ko fiy
dugal.
Boroom réew mi moom, dama koy beral
loxo, ndax mooy ndeyu-mbill gi.
Waa àll bi gàddu nañu seeni ngànnaay, ne
seen dund gi dee sax moo leen ko gënal, te
ñàkkuñu faayda bay seetaan xiif ak mar di
leen faagaagal. Dëkk bu ñu romb, gone ya
topp leen, kilifa ya ànd ak ñoom. Noonu,
làrme bi song leen. Dem nañu ba nit ñiy
dee ni ay xar bésu Tabaski, mbedd moo
aw gis fay néew yu tàmbalee yàqu. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_188 | Ñu naan :
- Tundu Ñambaas, rey nañu fa démb rekk
lu war a tollu ci junniy Doomi-Aadama.
Mbaa nga dégg ku ni :
- Talaata jee ñu génn, taal nañu kër
gornooru diiwaanu Maymaydo. Lakk na
ba jéex dara desatu fa. Gornoor ba dafa
daw mook njabootam, nde su leen fa fippu
yi fekkoon def leen lu ñaaw !
Tàkkusaan soreetul.
Góor gi Aatu Sekk a ngi taxaw ci tàkkal
dex gi, di xaar waxtu julli jot, ba Yilimaan
Jonn nodd. Waxtu wi weesu, déggul baatu
Yilimaan. Mu door a nangu ne Guy-
Géwél ba woon dootul.
Lu muy def Guy-Géwél moom kenn ?
Xelam dellu ci ndajeem ak Omar Jaw,
ngoon ga waa Guy-Géwél tàmbalee
gàddaay, daw wuti fu ñu làqu. Góor gi
Aatu Sekk xool leen, yëf yi mel ni
sinemaa ci moom. Ay xanti oto ak ay saret
a ngi yab ay lal, ay kàddiir, ay tele, ñu
tegale leen ba ñu àgg ca kow. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_189 | Lépp li waa Guy-Géwél mën a dajale ci lu
ñuy lekk def nañu ko ciy leket mbaa ñu
ëmb ko ciy mbuus. Daw-làqu yaa ngi bare
ba foo sànni mbàttu mu tag. Waaye ñu ngi
ne tekk. Ku ci nekk a ngi tiit ba talul
waxtaan, waxatumaak naan day kaf mbaa
muy reetaan. Aatu Sekk di leen xool ñuy
génn Guy-Géwél ba ne tuuti mu may nopp
géej gi, dégg ni muy bëmbe, mel ni kuy
gëdd Doomi-Aadama yi.
« Yéen a teg seen bopp coono bu metti
bii! Lu tax ngeen bàyyi fi nit ñu baax
ñépp, tabb dof bu mel ni Dibi-Dibi, jébbal
ko réew mi ma leen dénk, man seen
Boroom ? » Walla xéy-na géej gi da doon
yedd waa gox bi, naan :
« Guy-Géwél, delloosil sa xel ! Koo ci
wax muy wut lay, naan néew-ji doole laa !
Loolu du lay, ñàkk loo lekk warul a tax
ngay sàcc, di cagatu, di naan sàngara aka
tóx yàmbaa. Daaneelal nguuru Dibi-Dibi
gii ! Feek defoo ko, doo tàggook naqar ! »
Omar Jaw ñëw fekk Aatu Sekk fi mu
taxaw, ni ko : | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_190 | - Góor gi Aatu, xanaa yëgoo li xew ?
- Yëg naa ko sax de. Réew mi daanaka jur
gu médd la. Till ak Bukki ak Segg fees
nañu ko, ku nekk ηànk wàllam di wéy, di
yéy.
- Loolu kay taxul may wax, góor gi ! Daa
am ñuy waaj a song Guy-Géwél.
- Ñooñu ñana ?
- Xam ! Ci li nit ñiy wax daal, xare bi ñuy
waajal fii dina metti lool ndax nee ñu ku
jëkk a teg loxo ci Guy-Géwél jël ndam li,
yilif réewum Jafune. Aatu Sekk ni ko :
- Moo Omar, gisaloo ma sama waa kër
yeem ? Omar Jaw siggi, xool góor gi, dem
ba koy wax dara noppi, sëggaat.
Mu ni ko :
- Lu mu ci mënti doon, wax ma ko, Omar.
Ci la Omar siggiwaatee, ni ko jàkk :
- Góor gi Aatu, biig de am nañu jot a
mucc...
- Tee nga maa wax li xew rekk. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_191 | - Soo jullee, ñaanalal njaboot gi, Aatu.
Aatu Sekk a ngi ηàbb yatam, mel ni kuy
miir xamatul lan lay wax. Deret moo am
doole !
- Mbaa saay-saay si sonaluñu leen rekk ?
Ni ko Omar xoole, mu xam ne jëli na
ko.Omar sañu koo wax ne xaj yee leen
mujjee jiiroo.Dafa ko ne rekk :
- Góor gi Aatu, nanu dellu kër ga, nga jël
fa yi nga soxla yépp, nu dem.
- Dem fan ?
- Nun ñii ngay gis ñépp, kenn xamu ci fu
mu jëm. Danuy wuti pexe ndax ñiy waaj a
song Guy-Géwél, lu leer lañu wax : ku ñu
fi fekk yaa tooñ sa bopp ! Dégg naa ñu
soxar lañu. Nee ñu dañuy dagg xëtëru nit
ñeek seen res di ko togg di lekk ! Dégg
naa it ne danuy yeew ay nit ñuy dund,
dajale leen ci benn kàmb, ba noppi tuur
leen petorool, xosi almet ci seen kow, ñu
tàkk jëppit.
- Waaw, Omar, ku la waxoon ne lu mel nii
mën naa xew sunu réew, dinga ko gëm ? | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_192 | - Mukk ci àddina, Aatu ! Waaye waxtaan
xeju fi. Omar xamul fu mu jëm, waaye
fitam jiitu na ko fa bu yàgg. Moo tax su
nit tiitee ba tàggook sagoom, mbokk yi
naan :
- Diw de, fit wi dafa rëcc.Day fekk booba
jëmm ji nekk fi, mbokk yi janook moom
te muy xottu nit doηη. Omar Jaw a ngi
ñaq bay siit, tuñ yi wow koηη, fu ne mu
fay sànniy bëtam. Fan yii weesu, ñaata
yoon la ay bëti Omar Jaw ne jàkk néewu
Omar Jaw ? Monte dey, moo fi gënoon a
dëgër ηaam, moom Omar Jaw ! Moo fi
dàqoon a jaay njàmbaar. Saa yu déggaan
lu ko naqadi ci rajo bi, da daan fekksi
Aatu fi mu toog ci taatu niim gi, muy
xultu, naan ko :
- Góor gi Aatu, nga baal ma de, waaye ñii
ay doomaraam lañu, dañoo nar a yàq réew
mi ba mu yàqu yaxeet ñu dem bàyyi nu fi,
jaaxaan Monaako walla béréb yu ni mel,
di balaxalmàddaa, nun nuy wéye ndóol ak
mettit wu dul jeex ! | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_193 | Waaye fi lañu nuy fekk, dunu seetaan
loolu, dinanu ko defanteek ñoom ba mu
saf sàpp ! Bi Aatu fàttalikoo kàdduy
Omar yooyu, tuutee tee mu xaqataay.
Waaye mu ngi yërëm Omar Jaw be,
ndeysaan. Mu daldi ne ko :
- Omar, tàllalal sa loxo, ma ñaanal la. Tey
lanuy mujjee gise maak yow, ndax fi mu
ne nii taxaw nga te man fas yéenewumaa
jóge Guy-Géwél. Fii laa xam, fii laay
toog, xaar fi dogalu sama Boroom.
Omar Jaw dem ba xaw a sore, daldi
geestu. Jabar jeek doom yi yuuxu ko, mu
daw dabi leen.Góor gi Aatu Sekk taxaw
moom kenn ci waax bi, di leen xool ba ñu
jàdd koñ, mu daldi dëpp, dellu këram.
*
* *
Fukki waxtu ci guddi weesu na.
Way-fippu yi agseeguñu Guy-Géwél.
Waaye ñoom ñi fippu sax, ñan lañu ? Aatu
Sekk xamalu leen dara. Mu ngi toog ci
diggu këram, di leen xaar. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_194 | Ñetti fan a ngi, mburu mu wow lay dunde.
Dute ji jeexagul waaye li des ci këriñ gi
bareetul. Balaa yàgg, dootul lekk lu ñu
togg ci cin, dootul naan lu ñu tàngal. Guy-
Géwél a ngi ne selaw.
Ci tisbaar, doxantu na ci ëtt bi lu mat
waxtu. Mu ngi sog a seetlu ni kër gi
bindoo. Bunt bu mag bee ko féete
càmmooñ. Soo duggsee ay pantare yu
ndaw ngay gis ñu toppalante ci sa
ndeyjoor. Mu jéem a taal rajo bu ndaw bi
mu daan faral di dégloo xibaari réew mi.
Rajo bi tàkk, xor-xori ba yàgg fey.
Fekk piil yee jeex te benn bitig ubbeetul
Guy-Géwél. Lee-lee mu dégg ñuy soqiy
fetal. Fan yi ñu génn sax, mel na ni ci la
xeex bi gënoon a metti. Ñeenti at a ngii
gaa ñiy bóomante. Bés bu Yàlla sàkk ñu
wax waxu juboo ànd defar réew mi.
Mbootaayu xeet yi, ca Amerig, dugal na
loxoom ci ay wi, di ko jéem a saafara.
Waaye saa yu ñaar déggoo ba wéer seeni
gànnaay, ña ca des mer ndax li ñu leen
joxul seen gëdd, ne kenn du leen yab, | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_195 | xeex bi neeti kurr. Góor gi Aatu Sekk ne
ci xelam :
« Céy, Afrig moo sonn ! »
Benn jinax ñëw na ba riisu ko. Bi waa
Guy-Géwél gàddaayee ba tey, kër gi yépp
ay jinax laak ay kaña. Foo geestu séen ci
ñaar mbaa ñett ñuy wut lu ñu lekk, fu ne
ñu dugg fa. Picc yi tamit bare nañu lool ci
garabi Guy-Géwél yi. Góor gi Aatoo ngi
leen di dégg ñuy woy aka fërr-fërri. Ñoom
rekk ñooy wéttalam. Waaw, fan la picc yi
jóge sax ? Walla ci garab yi ci kër gi la
ramatu yeek sawóor yi mas a dëkk te
moom masu leen a seetlu ? Pënd baa ngi
jóg, di muur ndab yi ci ëtt bi. Tawu pënd,
xonq coyy, mel ni wis-wisalu deret. Peppu
pënd bu ci daanu, sa moroom xaar ba nga
tag fenn, mu ñëw tafu ci yow.
Xobi niim gi it a ngi xonqsi ndànk ndànk,
ndax ni ci pënd biy dajaloo.
Dem na xayma li des ci waañ wi. Lim bee
ka gàtt sax ! Ñetti dogi mburu mu wow. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_196 | Tuuti suukar.
Butéelu lem.
Butéelu tiir.
Li gën a soxal Aatu Sekk mooy ndax dese
na këriñ. Wër na kër gi yépp, fu nekk mu
seet fa waaye gisul fenn këriñ. Nu muy
def nag, léegi ? Xanaa wuti ko ci gox bi.
Gënalu ko de, wax dégg Yàlla, waaye
fàww mu dem ci yeneen këri Guy-Géwél
yi, fortaatu fa këriñ ak lu mu lekk.
Ñàkk pexe, pexe la.
*
* *
Way-fippu yaa ngi gën a jegesi Guy-
Géwél. Ku nekk a ngi fexe noo jiitoo sa
moroom Guy-Géwél... Waaye su ñu
xamoon ! Benn góor gu màggat ak ay
kañaa ki jinax doηη lañu fiy fekk. Ndaw
yaakaar ju tas ! Xanaa kay du wut alal
moo tax way-fippu yeek nguuru Dibi-Dibi
di xëccoo Guy-Géwél... | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_197 | Guy-Géwél a ngi ne selew booba ba tey.
Lee-lee góor gi Aatu Sekk di waxtu ngir
wéttalikoo baatam. Ku sañoon a xalaat ne
bés dina ñëw Ruq Jinne mel ni nit masu
fee dëkk ? Ruq Jinne, nga xam ne moos ci
xuloo, xeex ak jamante paaka la gone yiy
juddoo, màgg ci, yaroo ci ? Góor gi Aatu
Sekk àgg na bitigu Jàllo.
Ñu bare ci Guy-Géwél fii lañu daan lebsee
soble walla dëwlin walla ceeb. Foo
fekkaan Jàllo mu ngi toog ci buntu
bitigam, di xëcc naanoom, janq bu ko
romb mu tooñ la. « Duggal Seet » la tudde
woon bitig bi. Tur woowu nag, daanaka
cax la woon, ndax ëttu kër Jàllo la saay-
saay si daan làng, lu bon lu nekk ñu koy
def. Bi Jàllo wuyujee boroomam, doom
jee ko wuutu. Yàlla def Ibnu Jàllo di gone
gu gore, yiw te jullite.
Dafa daldi dakkal ci saa si ñaawteef
yooyu baayam daan seetaan.Waaye tey de,
dara desatul ci bitigu Jàllo bi. Ibnu buub
na li fi newoon yépp, yab ci oto, ànd ak
waa Guy-Géwél daw wuti fu mu làqu. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_198 | Góor gi Aatu Sekk a ngi taxaw ci diggu
àtte-tooñ bi goney Guy-Géwél yi daan
daje di futbal. Fépp fu nit ñi daan dajaloo
- muy robine yi, di garaη-palaas yi mbaa
feneen - ay ndab ak ay toogu ñu nga fa
tasaaroo. Xanaa ragal ñu diisal leen a tax
waa Guy-Géwél sànni leen fi dem. Ci
buntu sinemaa Palaas, gis na benn nataal
buy wone ay Enjeη - mooy ñi ñu tuddee
Apaas - ñuy xeex ak ay soldaari Amerig.
Ñoom ñépp a ngi war seeni fas di
fetalante. Sinemaa Palaas gii tamit,
jamono ja Guy-Géwél di neex da daan
fees dell ak i nit. Fan yii moom, waa Guy-
Géwél tal nañu leneen lu dul seetaan
sinemaa ! Waaw, ñoom sax fan lañu war a
nekk waxtu wii ?
*
* *
Tey, góor gi Aatu jaarul ci ndékki. Añ
moom, waxaalewu ko. Kër yu bare dugg
na fa, jéem naa raasaatu ba sonn, waaye
fekku fa dara lu mu lekk. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_199 | Bi mu rombee sëni Guy-Géwél yi, séen na
ay dogitu mburu yu ñu fa sànni. Dem na
ba leen di for, ngoram mayu ko ko, mu
daldi wéy. Xiif du ko tax a saalit bay lekk
ñamu-mbaam. Ndax, kat :
Ku mar tax a naan pótit, bu ndox tuuroo
nga rus.
Góor gi Aatoo ngi jaaxaan ci taatu niim gi
ci ëtt bi.Mu ngi miir. Bopp baa ngi metti
ba mel ni luy waaj a xar. Xamatul sax fan
la nekk. Ñaari waxtoo ngii mu bëgg a
tuuri ndox ci wanag wi, jóg fi mu tëdd të
ko ticc.
*
* *
Am na kuy ratatati ci rajo bi :
« Ay saay-saay ñoo dal ci sunu kow.
Ñooñu ay workat yu bon lañu, ndax sunu
noon yi nekk bitim-réew a leen ngemb
ngir ñu daaneel nguuru Dibi-Dibi. Li ñu
nar de, ñépp xam nañu ko : jébbal réew mi
ay doxandéem, ñuy dogal, Jafune dellu
nekk ci buumu njaam. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
page_200 | Ndax xel mën naa nangu loolu ? » Rajo bi
fey, tàkkaat, di xor-xori ba yàgg, waa ji
gënatee yuuxu :
«...juddoo fi... doom ak i jarbaat... jox lay
ngànnaay ngir toroxal nu ? Waaye...Dibi-
Dibi, askan wee ko wóolu, jiital ko te fas
yéenee ànd ak moom defar réewu Jafune...
Dibi-Dibi, njiitu réew mi, nee na... »
Rajo bi jékki-jékki feyaatal boppam. Góor
gi Aatoo ngi mel ni ku nekk ci biir gént.
Waaw, ku taal rajo bi sax ? Xanaa du rajo
bii la piil yi jeexoon sànq rekk ?
*
* *
Góor gi Aatu Sekk tiite ci nelaw, jóg,
daldi joxoñ buntu kër gi, xaacu :
- Dibi-Dibi ! Dibi-Dibi ! Subóoxun ma la !
Lii lépp yaa nu ko yóbbe !
Ku waxal Yàlla, dinga nangu ne bés ba
nuy tabb Dibi-Dibi, di ko teg ci jal bi, lépp
jaar na ci yoon. Kenn labajul kàrt yi, kenn
jalgatiwul wote bi. | DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf |
Subsets and Splits