url
stringlengths
6
8
content
stringlengths
2
3.72k
source
stringclasses
3 values
page_201
Dibi-Dibi ci boppam, nit ñi amoon nañu lool yaakaar ci moom. Gaa, daawul wax waxu nit, waaye waa Jafune amatuñu woon pexe. Dunde yaakaar a leen dese woon. Dibi-Dibi it doonoon nit ku ñeme Yàlla ! Lu waa Jafune tawat, mu ne am na ci pexe. Dem na ba dajale lu mat fukki junniy gone, ne leen : - Ku amul liggéey ci yéen na yëkkati loxoom ! Gone yi yuuxu, yëkkati seen loxo. Dibi-Dibi yuuxu moom it : - Gaa ñi fi nekk, langaamu ci nguur gi, lànk ne duñu fi jóge, ay cuune lañu ! Nañu fi jóge ndax man mi leen yéene lu nekk ma mën a defar réew mi ! Su ngeen ma falee, ñu teg ca ñaari weer te yéen ñépp amuleen liggéey, nee leen ma tuug ! Saa yu Dibi-Dibi waxaan waxi dofam yooyu ba noppi, da daan wër géew bi, mel ni mbër mu ñuy tuusal, muy fecc, di bàkku. Su ko defee, ñépp di woy : Golo wàccal, gaynde yéeg ! Golo wàccal, gaynde yéeg !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_202
Mbooloo miy tàccu, jigéen ñiy sarxolle, gone yiy say. Yëf yi xumb ba dee, nit ñi naan : - Kii, mayu Yàlla dëgg la am ! - Mën naa indi xaalis bu dul jeex ci réew mi ! - Yàllaa dugal Dibi-Dibi ci sunuy xol ! Kenn mënu ci dara ! - Dibi-Dibi rekk ! Dibi-Dibi rekk ! Teewul woon nag, mag ñi xam àddina amoon xel ñaar ci Dibi-Dibi. Góor gi Aatu Sekk masul a wóolu Dibi-Dibi. Fi mu tëdd, xiif di ko bëgg a rey, xelam dellu ci Omar Jaw, ndeysaan. Waay Omar Jaw a ko sonaloon ak ay waxi Dibi-Dibi ! Bés, góor gi Aatu muñ ko ba mënatu koo muñ, mu ni ko : - Wax nga dëgg de, Omar, sa waa ji boroom xam-xam la. Waaye am na lu ma xaw a jaaxal ci moom. Omar Jaw ne ko : - Loolu lu mu, Aatu ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_203
- Xanaa ni Dibi-Dibi di doxe. Seetlu nga ko bu baaxam ? Kàddu yooyu jaaxal Omar Jaw. Mu ne Aatu : - Lu nekk ci doxinu Dibi-Dibi ? Aatu ne ko : - Baal ma de, waaye sa waa ji ni kanaara lay doxe. Foofu, Omar xàqataay, tàccu : - Dikkleen, góor gi Aatu Sekk ràηηatiku na nag ! Am xaat waa Guy-Géwél yu ñëw wër leen. Aatu xam ne su fa nekkee di werante, day yablu boppam. Mu daldi soppi wax ji ay kaf. Ca ginnaaw-ëllëg sa, mu ne Omar Jaw : - Sa waa ji de, dinaa ko sànnil kàrt, waaye su caaxaan demee dëgg des, wóoluwuma ko dara. Dafa fekk rekk ne li mag ñi daan wax moo fi ne : yaa fi sës doy nag pal. Moo fi sës, fàww mu falu. Omar a ngi bég ba xamatul fu mu nekk. Mu ne : Soo defoon leneen bett ma, góor gi - Aatu !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_204
Yow bañkat nga mës a doon, sa dund gépp danga koo xeex. Mënuma woon a gëm ne néeg ngaa xañ say doom ak say jarbaat seen wërsëg. - Wërsëg wan ngay wax, Omar ? - Gone yépp dinañu am liggéey, taxawaalu bi dina dakk ci réew mi ! Aatu Sekk xool ko ba seppali ko, ne ko : - Omar, ba fi mu nekk daal, gëm nga ne noonu la mbir mi yombe ? Xanaa kon, waa nguur gi fi nekk, seen kañaan amul àpp ! - Du loolu góor gi Aatu, Dibi-Dibi dafa fendi, moo leen gën a xam ni ñuy téyee réew. Ci benn daara ju mag la ko jànge ! - Nga ne ma? Fu daara jooju ne ? - Tugal, xanaa. Foo bëgg mu nekk fa, yow it Aatu ? Gaa ñi fiy jéem a diir mbagg Dibi-Dibi yépp daje nañu faak moom, waaye moo leen daan raw, daawuñu ko sax séen ! Góor gi Aatu ree :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_205
- Waaw, Omar, ba daal sunu gaa ñépp bitim-réew lañu jànge nañuy téyee réew mii ? Loolu yenu na maanaam ? - Lu tee ? Àddina day dox ! Aatu wiccax bopp bi, muuñ : - Man de, Omar, am na leneen lu ma xaw a tiital... - Loolu lan laati, Aatu ? - Sunu mbokk yi nu wër, xanaa ! Ñoom de laa ragal ñu song nu bés, këf Dibi-Dibi, yóbbu ko mu jiite leen, dàqal leen xiif ak mar ci seeni réew ! Omar Jaw daldi ree moom itam ba tëdd ci suuf : - Yaa ngi sog a wax wax ji nag, Aatu ! Réew yu mag yi sax ñu ngi nuy yeeru, bu nu sàgganee dinanu ko réccu, de ! Xonq- Nopp yi, kañ ! Yaakaar nañu ne ñoom rekk a bëgg lu baax ! Am faayda ba dee ! Ci la Aatu xamee ne dof dëgg lay waxal: - Loolu kay dunu ko seetaan, Omar, su waa Amerig walla waa Kanadaa naree sàcc Dibi-Dibi,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_206
man mii maay jëkk a tëdd ci kanamu roplaan bi ndax mu bañ a jóge Jafune ! Waaye Omar moom, loolu yépp safu ko. Kàrt la bëggoon daal te am na ko, ndax Aatu wax na ci gémmiñam ni Dibi-Dibi lay woteel. Góor gi Aatu Sekk yemale fa waxtaan wa, te naan ci xelam : « Baax na. Kii moom dina ma fekksi fii ma toog ne ma waxoon nga ko ». Te noonu la ame it. Dem nañu ba bés Omar Jaw ñëw fekk góor gi Aatu fi mu toog ci taatu garab gi, mu ne ko : - Yeyati nga ma, Aatu. Ñii baaxuñu ! Aatuy dof-doflu, mel ni ku xamul li muy wax : - Lu xewati, Omar ? Yow daal, waat nga ne fu ñu la fekk yaa ngi ñaxtu ? Omar ne ko : - Ñii seen bopp lañu fi nekkal de, Aatu ! Dibi-Dibeek njabootam gaa ngi toη-toη réew mi ! Du woon it lu bett Aatu Sekk.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_207
- Omar, noon naa la nit kuy doxe ni kanaara, ku ko jébbal réewum lëmm yaa tooñ sa bopp. * * * Du sax Dibi-Dibi moo jëkk a duut réewum lëmm. Loolu yàgg naa am ci politig.Waaye yaakaaru nit ñi ci Dibi- Dibee ka réyoon ! Ñépp di yàkkali bóli. Yaakaar booboo tax waa réew mi jàppalewuñu ko yem ci. Dañoo sot dëgg, Dibi-Dibi jël ndam li. Du woon nag ngir yaa ma neex. Am na lu ci askan wi jublu woon : teg ci jal bi kuy fajal nit ñi seeni soxla. Ndax Dibi-Dibi kat, dafa ne woon waa Jafune : - Lépp lu ngeen di tawat, am naa pajam. Bés sax, yaram wi xaw naa tàng, mu ne ndongoy daara yi : - Waxleen ma lépp lu ngeen bëgg ! Gone yi limal ko ay tawat yu baree-bare. Dibi-Dibi reetaan, ne leen :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_208
- Lii rekk ngeen may laaj, su ma faloo ? Xeeb naa ko, ndax sama mën-mën, fu ko nit natt romb na koy dem ! Kon boog buleen yox-yoxi, laajleen ma lépp lu ngeen bëgg, ma defal leen ko. Man réew mi doηη a ma tax a jóg ! Géwélu Dibi- Dibi daldi dugg ci wax ji : - Aywaleen gaa ñi, ku yéex ñàkk ! Ku Dibi-Dibi tàccu, soo feccul dootoo fecc mukk ! Am na it ca njëlbéen ga ñu ne woon : - Dibi-Dibi ku yëg boppam la, du nangu njiiti réewi tubaab yi di nu yab. Kenn feesul bëtu Dibi-Dibi ! Wax dëgg Yàlla, njiiti réewi Tubaab yooyu, Dibi-Dibi jéem na leen a të ci ñaari at yu jëkk yi mu toog ci jal bi. Waaye ba ñu ko xoqatalee, dafa daldi dellu ginnaaw ci saa si, jébbal leen boppam. Du it kenn ku mu fi faj soxlaam ! Mbir mi daal, ni ay léeb la mujje, tàbbi géej, daldi fa faf seey, léebkat bi ni : - Ku ko jëkk a fóon tàbbi àjjana ! Gone yiy jëkkante, naan :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_209
- Fuuf ! Fuuf ! Maa ko jëkk a fóon ! * * * Dëgg la, Dibi-Dibi da doon sóob rekk, xaajul a tane ki mu fi wuutu. Waaye xéy- na su ko Yàlla feyee xolam, du am lu muy réccu. Amoon na yéene ci réewam. Dara yàqalu ko lu dul parax-paraxeek teg boppam fu mu àggul, jàpp ne képp ku Yàlla sàkk moo la ëpp xel. Ba mu wóoree Dibi-Dibi ne caη na, dafa am kersay janook askan wi balu ko àq, nde mënoon na ni waa Jafune : - Bëgg a dem taxul a mën dem. Lu ne jéem naa ko, waaye tey la réew mi gën a lott. Xawma woon ne nii la mbir mi jafee. Léegi daal, dama leen di bàyyi ngeen tànn keneen. Dibi-Dibi deful loolu. Dafa jébbal réew mi ay doxandéem, ne leen : - May naa leen Jafune ci xol bu sedd, lu leen neex def leen, yéene woon naa leen sax lu ëpp lii, waaye jamonoo neexul.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_210
Dibi-Dibi jaay na réew mi, ngir sàmm bànneexu boppam ak bànneexu njabootam Loolu doηη a indi weranteek reyante ci Jafune. Dëgg rekk a neex Yàlla. Dibi- Dibi taxu ko woon yemb. Waaye kuy seet bu baax, dinga gis ne njiiti réew yu bare ci àddina si, seen yaram neexul. Dafa fekk rekk ñu di ay kilifa, ñu leen di làqal yu bare, di leen sàng sutura. Moo tax njiitum réew dina dof ba ràηηatiku te askan wi du ci yëg dara. Li ñuy wone ci moom ak liy am dëgg, day faral di mel ni Yàllaak Yaali. Dibi-Dibi ! Mbër mu dul daanu ñaari yoon. Te benn jéllam boobu, dina ci yóbbuwaale ñu bare. Ñooñoo koy dar nag, ngir sàmm seen teraanga. Su waxee lu jaaduwul, ñu ne : - Dégginu nit ñee des rekk, ndax xalaatu Dibi-Dibi dafa xóot, boroom bopp dëgg moo ko mën a dékku. Bu Dibi-Dibi defee njaaxumam, ñu ne : - Noonam yeeti, ñoo koy sosal ngir yàq xeli nit ñi. Mbaa ñu ne :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_211
- Dibi-Dibi, defar réew mee ko tax a jóg, waaye saa yu santaanee dara, ñi ko wër def leneen.Teewul ñu bare ñu àndoon ak Dibi-Dibi ca njëlbéen ga, mujje koo jàmbu. Ba Dibi-Dibi tàmbalee tabax ay mónimaa, la leer ñépp ne yaram wi neexatul. Da daan xaar ba waa Jafune yépp di nelaw, muy wër dëkk bi, fu mu gis bayaal ne nañu fa yëkkati ab mónimaa, mu dugal ci xaalis bu kenn xamul nu mu tollu. Jafune day xéy rekk gis ay óbërye ñuy gas, di daaj ak a dàjji. Su ko defee, waa réew mi di ko jëw, naan : - Waxleen ci ! - Gaalu dof du teer, de ! - Baax na ! Ngóor sii, fi mu nu jëme...! Dibi-Dibi tabax na fi mónimaa jagleel ko soldaari Afrig ya demoon xeexali waa Tugal ; beneen bi mu jagleel ko géej gi; ba ca topp mu tudde ko « Ginnaaw ay, jàmm ». Ñu koy jëw, nag :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_212
- Moo, kii lu mu xewle nii ? - Moom daal, lu ñëw ci xelam mu ni ayca, yëkkatileen ab mónimaa ! Laata Dibi- Dibi di dugg ci politig nag, da daan jàngale mbirum aadaak cosaanu réew mi, ci daara Jafune ju mag ji. Moo tax nee ñu mu bëggoon a màndargaal nguuram ak i mónimaa. Am na it ñu ne da daan suul ay gàllaaj ci biir mónimaam yooyu. Ak lu mu ci mënti doon, ba ay wi jibee Jafune, mónimaa yi la way-fippu yi jëkk a song, rajaxe leen. Am na it ay jamono, Dibi- Dibi dafa aakimu rajo beek tele bi, di wax tëwa noppi. Bés, mu ne dafa bëgg waxtaan ak réew mi ci mbir mu am solo. Mu ne : - Maa ngi leen di balu àq, ndax fan yee ñu génn, taxaw naa lu mat juróomi waxtu di wax. Moomuma leen nag, ba di leen tanqal. Wax ngeen dëgg, takku liggéey jot na, coow li doy na sëkk ! Ku nekk ne ci xelam :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_213
« Aa ! Lu tey doon, ba Dibi-Dibi di wone gii maandute ? Xéy-na ay mbokkam a ko yedd. » Waaye nit ak jikkoom ba ci biir bàmmeel! Keroog jooju Dibi-Dibi dafa xéyee talalali ba tàkkusaan di waaj a jot ! Ba mu demee ba xamatul lu muy wax, dafa rocci ci kayit yi tege woon ci kanamam benn nataal, woolu ay gone, daldi leen laaj : - Xam ngeen lii lan la ? Gone yi xool nataal bi bu baax, ne ko : - Musunoo gis rab wii de, paresidaa Dibi- Dibi. Dibi-Dibi xàqataay ba tele biy riir : - Bettu ma ! Gaa ñi, xam ngeen ne maay ngànd, de ! Indil-leen ma kiy jàngal xale yii. Ana seen ustaas ? Kooku ñëw, Dibi- Dibi won ko nataal bi, laaj ko lan la. Mu taf gémmiñam, ne ko : - Lu ma gëj a gis a ngii, paresidaa Dibi- Dibi ! Dibi-Dibi daldi ko gëdd :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_214
- Ku la laaj loolu ? Lan la, laa wax ? - Kanaara la. - Jërëjëf. Léegi, lenn laa bëgg nga wax ma, yow doomu Jafune : ana kanaara yi ne woon gàññ ci mim réew ? Fan lañu jaar ba ne mes ? Dibi-Dibi nekk fa nag, di wax lu ñor ak lu ñorul, naan : Mbir mee ka kéemaane ! Kanaara yi ne woon Jafune yépp ne mes te kenn xamul fan lañu jaar ! Dinaa yebal ay boroom xam-xam bitim-réew, ñu gëstu ci mbirum kanaara. Ndax kat, man Dibi-Dibi, su dara desul lu dul jiite réew mu deseetul benn kanaara, damay daldi tekki sama ndombog-tànk gii, ngeen fal keneen. Keroog ñi amoon xel ñaar ci ndofug Dibi- Dibi sonalatuñu seen bopp di werante. Waa Jafune jaaxle, ku ne di xool sa moroom, ñu naan ci suuf : - Aa, yëf yaa ngi bëgg a ëpp loxo, kat ! Mag ñi fàttaliku démb. Mu mel ne Jafune dafa dellu ay xarnu yu baree-bare ci ginnaaw,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_215
diggante 1640 ak 1647, ca jamono ja Daaw Demba sonalee lool Kajoor. Nguuru Daaw Dembaa ka metti woon ! Tere na ku lekk yàppu wataboor wu am xorom, ne it su ñaar déeyante ba reetaan dina leen rey. Dem na ba ne ku nar a takk janq ci Kajoor, na nga ko ko indil, mu jaar ci ba noppi, moom Daaw Demba moomu, sog laa delloo sa jabar, lo xam nga def. Lu ñu wax mu ne Buur a ko yelloo. Kajoor di jëw Daaw Demba ba mujje koo jàmbu, mag ña gise ci pet fexeel ko, mu daanu. Waaye ndax yoon la sax, di méngale Daaw Dembaak Dibi-Dibi ? Ndax Dibi-Dibi kat, li wóor ba wóor, moo di ne xel mi neexatul. Seetal ma lii, rekk ! Ku ñu war a tëj kabano ca dof ya, ñépp wékk seen yaakaar ci yow ! Su Dibi-Dibi wéroon, du taf ay seetu ci néeg yi ci këram yépp, fu mu walbatiku daj ci boppam. Mbon gi ci Dibi-Dibi jarati naa waxam ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_216
Guney Jafune yi feragul sax, dégg nañu ay jëfam yu ñaaw. Dibi-Dibi dina la ne ràpp ci kaso bi tëj, woo ay gaana ñu futti sa jabar ci sa kanam, nga leen di seetaan ñu koy sàkku te doo ci mën dara. Te bu boobaa, Dibi-Dibi day toog ci sa wet, yow jëkkër ji, naan gaana yi : - Ndaw sii caga la, na seen bal yu tàng yi tàkk, defleen noonu ndeyam, bu dara sedd sama gaa yu baax yi ! Yàlla mi dara tëwul a mujjee weer Dibi Dibi. Naka ? Waaw ! Yow mii téye Téereb Fent di ko jàng, laajal Aatu Sekk naka la Yàlla weere Dibi-Dibi, mu wax la ko ! Daaw-jéeg, bi xeex bi demee ba jéggi dayo, Dibi-Dibi amal na mitiη ci baayal bi gën a yaatu ci Jafune. Fu nekk nit ñi fàqe fa, wuyusi ko. Dibi-Dibi di wax, di wax.. di wax rekk, tëwa noppi. Bi mu waxee lu mat xanaa ñeenti waxtu, mu ne tekk, xool asamaan si, daldi jonkan summi dàllu ndeyjooram, taf ci noppam, di làkk angale.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_217
Nee na kat Tóoni Bleer a ko woowe Angalteer ndax mu xelal ko. Waaw. Angalteer daal, jànkoonte woon naak ay jafe-jafe yu réy, Tóoni Bleer jaaxle lool, daldi ne : « Lii de, kenn rekk a ma ci mën a génne, te Dibi-Dibi la ! » Loolu de la njiitu réew mi teg sunuy loxo. Gone ya teewoon ca mitiη ba mer, di ko sànniy xeer, di ko yuuxoo. Keroog, su ñu rawalewul woon Dibi-Dibi, du baax ci moom ! Ca la réew mi tase ba tey jii. Bés boobu la nit gëj a teg bët Dibi-Dibi. Feeñatul sax tele waxatumaak naan day doxantu ci biir dëkk bi. Su dul woon li muy tanqal waa Jafune ci rajo bi, ku ñu ne Dibi-Dibi saay na it doo ko weddi. Waaye ñi song nguuru Dibi-Dibi tamit, ay kumpa lañu ci waa réew mi. Ñoom daal seeni jaasi lañu yor, ñaawtéef bu nekk ñu koy def. Mbootaayu xeet yaa ngi seet naka lay def ba yónnee Jafune ay soldaar, ñu teqale ñiy xeex.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_218
Way-fippu yi àndu ñu ci loolu. Dibéer jee ñu génn, seen benn njiit wax na lu leer : - Soldaar bu jóge bitim-réew, ne dangay jàppalesi Dibi-Dibi, dinanu defanteek yow. Foofu la mbir mi tolloogum. Géej gi waxoon na ko : fitna ji waa Jafune nekk yépp, seen ñàkk fullaa leen ko teg. Ci gis-gisu góor gi Aatu Sekk tamit de, su Jafune teeloon a jóg ci mbirum Dibi-Dibi, aar kon na boppam ci coono yu jéggi dayo yi dal ci kowam. Man Aatu Sekk de, su ma Jafune dégloo, képp ku taxawati ci pénc mi ne day laaj réew mi, balaa dara di xew dinaa yëkkati sama baat ci kow, ne : - Xool-leen bu baax ay bëtam. Ñu ne ma : - Lu tax nga wax loolu ? Sama tont day daldi leer nàññ : - Képp koo gis muy laaj am réew, am na lu muy làq askan wi. Soo xoolee bu baax ay bëtam, dinga ko ca séen muy féey. Bi góor gi yeewoo ci njël la koy door a leer ne ñetti fan yi weesu yépp,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_219
moom kott moo des Guy-Géwél. Xippi na ga, waaye xamatul ndax day gént walla déet. Góor gi Aatu Sekk a ngi dégg ni butitam yiy jooye, di lemu ak a lemmiku. Xamul kañ la gëj a xiife nii. * * * Ay xaj a ngi mbów ci tàkkal dex gi, mu di leen dégg fi mu jaaxaan. Ñaari noppi Aatu Sekk yi miin nañu léegi tekk-tekkaaral gi. Waxtu wii la Yilimaan Jonn daan nodd fajar. Góor gi Aatu wàcc lalam, jubal ci ëtt bi, jàpp, kàbbar. Ñaan na it Yàlla mu génne réewu Jafune ci fitna ji ko Dibi- Dibi dugal. Lee-lee mu mel ni am na ñuy yëngu ci wetam mbaa ñuy romb buntu kër gi di wax ci kow. Xobi garab yaa ngi jooy ndànk. * * * Bés bu jàll, Aatu Sekk gën a lott.Ay soldaar ñëw nañu ba jub Guy-Géwél,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_220
taxaw, am ci ñoom ñu jëkk a seet ndax amul ay noon yu fi làqu. Ñu nekk fay wër gox bi ba mu yaakaar ne léegi ñu song Guy-Géwél, ñu daldi woññeeku.Bi ñu rombee buntu kër gi la Aatu dégg ñaar ñu ci doon werante : - Fii kat, ndekete nit desu fi. - Danga xam ndax gaa ñi suul nañu fiy ndell walla déet ? - Dina ma jaaxal, defe naa ne noo leen fi jiitu. - Loolu lay niru, waaye dina màtt ak du màtt... Waa ji jotul a àggale li muy wax. Bi ay bali fetal naan : - Tuyy ! Tuy ! Ratatat ! Ak bi muy yuuxu benn la. Góor gi Aatu Sekk dégg ñuy soqee fu nekk ay fetal. Ñu teg ci tuuti, Guy-Géwél dellu ni selaw. Li muy sonn yépp, fexe na ba jóg, ne day dabi ñaari soldaar yi romb buntu këram, ne ki ci jot a mucc :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_221
- Jaale naa la sa xarit bi faatu, waaye su doon sama sago nga dóor ma bal, ma noppaluji man itam. Jébbal naa la sama bopp. Defal ci man lu la neex. Wànte naka la Aatu Sekk taxaw rekk, daldi tàmbalee miir, àggaat ci suuf, di xiixat. * * * Seen ndey a jëkk ñëw. Aatu Sekk xippi, gis ko mu ne jodd ci ëtt bi di ko xool. Mu ne ci xelam : « Moo, kañ la nit daan am geen ? » Mu bëgg a reetaan, biir biy jam, mu gaññ. Golo gaa ngi jonkan ci benn xeer wu dóomu-taal, ne ko jàkk. Aatu fexe ba wéeru ci niim gi. Li muy sonn yépp, xam na ne buy sàggan golo gi di ko song, te kon dina ko gaañ. « Kii de, am na lu bët yiy wax... » Waaye lu ñuy war a wax ? Naka lay def ba witt ci jaww ji kàdduy golo gi ? Aatu Sekk sànniy bëtam fu nekk Dara rëccu ko ci li ko wër.Xeer wi ci wetu golo gu jigéen gi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_222
Liiñu caas gi leen tiim ñoom ñaar. Tey sax la Aatu mas a seetlu keppu yu weex yeek yu xonq yiy làng ci liiñ gi.Toogu bant bu gudd bi. Ci la xaritu Aatu yi daan teg seen damyee, di wure subaak ngoon. Ni toogu bi jaaxaane ci taatu niim gi, ñaari yëf la tekki. Wéetaay bu tar. Bànneex bu dëddu Guy-Géwél. Ñu jékki-jékki, ngelaw li yëngal bunt bi, golo gi tëb, geestu, fu ne mu xool fa ba noppi neeti jodd, janook góor gi Aatu Sekk. Aatu moom mu ngi yëg ni ko xiif gu metti giy miirloo.Tàngaay baa ngi ko jàpp ba noyyi të ko, tuñ yiy gën a wow bés bu nekk. * * * Ginnaaw-ëllëg sa, golo gi dellusi. Fekk na sibbiru si daaneel Aatu Sekk. Bii yoon, ci garab gi la tëbe, ne putt ci suuf. Waaye tey de, dafa mel ne ku àndul ak sagoom. Mu ngi yuuxu, di xalangu ci ëtt bi, di sëpp-jaleñu. Jàppe na ko noonu ba yàgg, mu daw wuti mbedd mi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_223
Ci la góor gi Aatu Sekk sog a nànd ne am na lu ko golo gi bëgg a won. * * * Keroog la golo gi bàyyi ñaari doom yeek Aatu. Bi Aatuy laata xam lu xew, sànni na leen ko ba dem yoonam. Aatu Sekk di fo ak ñoom, di leen toppatoo ni mu ware ba ñu far nekk ay wéttalam. Waaye golo du mbokk ! Ñaari gone yi, yar ak teggin dëgg lañu won góor gi ci fan yu jëkk yi. Noonu lañu naxe Aatu, mu jàpp leen ni ay doomam yi mu jur. Ndekete ñu ngi koy yeeru, di xaar ba jekku ko, toroxal ko. Bés, ci yoor-yoor, ñaari doomi golo yi fekk Aatu muy dajjant fi mu doon féexloo ci taatu niim gi. Ñu daldi gaawantu yeew ko ci garab geek buum gu dëgër. Aatu kañ gis na leen ñuy kër-këri, waaye mu ngi reetaan, defe ne dañu koy jàngal po mu bees. Keroog, fa lañu ko takk ba reer jot, ñu xollil ko reenu ñàmbi, jox ko mu lekk.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_224
Ñàmbi ji xaw naa dëgër gaa, wànte li Aatu Sekk di nekk mag yépp, bëñ yi yàqooguñu. Lee-lee kenn ci ñoom ñaar dugg biir Guy-Géwél, delluseek gerte- kemb mbaa xollitu banaana, sànni ko Aatu, mel ni kuy jox sa xaj mbaa sa xar mu lekk. Suy sàqami ñàmbeem, di yuut, ñu koy ñaawal. Lu tuuti lu mu def, ñu gàddu seen yat, di ko ndulli ba mu yaakaar ne dañuy koy bëgg a rey. Lee-lee ñu defaru ba jekk, sol seen sàppo tubaab yooyu, takk seeni lonet, karwaatu, ne ñu ngay tàllali seen tànk biir Guy-Géwél. Waaye duñu bàyyi mukk góor gi Aatu Sekk ginnaaw. Fàww ñu yóbbaale ko. Da leen di topp, ñuy xëcc ci buum gi, di ko wommat. Yenn saa yi sax Aatu Sekk kaf ak ñoom : - Wutewumaak Buur buy nemmeeku ay diiwaani réewam. Xanaa kay li ngeen ma takk ni seen jaam rekk moo ma ci xaw a jaaxal. Ñaari doomi golo yi reetaan, caw ko, gën a xëcc ci buum gi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_225
Lee-lee seen ndey dellusi ci kër gi, taxaw ci kow miir bi, woo leen, ñu fekki ko, fo ak moom ba Aatu Sekk defe ne suy dem da leen di yóbbaale. Waaye day jékki- jékki ne mërr, wacc leen ak Aatu Sekk. * * * Aatu Sekk wutal na ku ci nekk tur. Golo gu góor gi mooy Ninki. Rakk ju jigéen jeey Nanka. Ninki-Nanka. Fukki fan ak juróom-ñaar a ngii tegul nit bët. Nankaak Ninki doηη ñooy wéttalam. Ñu ngi miinantesi, nag, mook ñaari ganam yi. Li des rekk mooy mu mën a waxtaan ak ñoom. Naka-jekk, Aatu masul a bare wax, waaye ñetti fan yii de, ay noppam namm nañu lool kàdduy nit.Golo yi ñoom, ñu ngi wax ni ay Doomi-Aadama Aatu xamul sax wan làkk lañuy làkk. Li mu ci xam daal, moo di ne seen waxin gaaw na lool. Laay ! Ndekete golo tamit dina bar...
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_226
Xel mi dem fu sore, mu ne : - Céy, nun ! Fu nu jëm ak Dibi-Dibi ? Wànte sama coono beek sama wéetaay bii am na lu ñu ma jàngal ci mbiri àddina : tés-tés ji nit ñi nekke, dara waralu ko lu dul bëgg a fàtte seeni naqar. Lu ñu dugg looloo leen ci dugal. Saa yu nit sóobee lenn, gasaale na pax suul fa leneen lu ko naroon a gëtën. « Waaye man mii nag, ci lan la nekk ? » Góor gi Aatu Sekk xamul lu muy tontu boppam ci laaj boobu. Li ko wóor daal, moo di ne deseetul pexe. Mu ngi wéeru ci taatu niim gi, di xaar Ninki-Nanka ànd ak moom, ñu doxantuji biir Guy-Géwél. Ñaari gone yii ñoo ñuul xol ! Dañuy wommat Aatu ba ci mbalka mi ci wetu Toolu-Buur, ñu yolomal buum gi ñu ko yeewe, mu sëgg naan ci ndox mi ba màndi. Bu ñu dellusee ci kër gi, ñoom ñu lal seen taabal, téye seeni kuddook seeni furset, di lekk, di sàqami ndànk.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_227
Dafa mel ni sax gone yi am na yu ñuy jëfandikoo, de ! Walla ? Xet gii gën a doy waar ! Mbaa du doomaraam yii dañuy naan sàngara ? Su dul sàngara it, niru na ko lool ! Li ñuy lekk yépp, ñu ngi waxtaan ñoom ñaar. Góor gi Aatu Sekk yéemu. Moom daal, su dul woon seen geen yu gudd yeek seen karaw gu xonq geek seeni daar-daar, mu waat ne ay nit lañu ! Ni ñuy waxee ka gaaw, tey! - Ra-ta-ta-ta-ta-tat ! Ay kàddu yu mel ni ay bali fetal ! Jékki-Jékki, xolu Aatu fees, mu daldi yuuxu : Sama baat ci kow ! Man, Aatu Sekk, maa ne kenn du la gën a baadoolo, yow ! Li ma la defal ci àddina yépp, amoo loo may feye lu dul di teg kàddu yu ñaaw yii ci sama der ! Bi Aatu waxee loolu, ñaari golo yi xoolante ba noppi ñëw wër ko. Ninki-Nanka jaaxle lool. Lu Aatu xewle bay waxtu ? Kan lay xulool noonu ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_228
Aatu ηaaη, di xiixat, ba yàgg mu yëkkatiy loxoom ni ku réccu li mu def, di jéggalu: - Baal-leen ma àq de, goney mberaago yi ! Dafa am lu ma fàttaliku rekk, sama xol fees ! Yéen dungeen ci dara. Samay noon ñoo fàqee barsàq bëgg ma fekk fii ma toog, di waxtaan ak yéen, ñu coob ma ! Waaye dëmm yooyu, dinañu wax lu set balaa ñu may wann ! Bi Aatu waxee loolu ba noppi, Ninki jël benn xollitu banaana, tiimale ko ci gémmiñ gi. Aatu ηaaη, yaakaar ne dafa koy jox mu lekk. Ninki sànni xollitu banaana bi fu sore, yuuxu, fëgg dënnam, xulli Aatu Sekk. Aatu xam ne dafa mer, daldi sëgg. Ninki làkkanteek rakk ji. Nanka tëb miir bi, dem ci mbedd mi, delluseek yatam wu dijj, ne ko jabb Ninki. Li Ninkiy dóor Aatu yépp, mu ngi koy saaga, di ko wéq. Keroog, joxuñu Aatu mu añ. Seen ndesit ya mu daan lekk yépp, dañu ko tuuri mbalit.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_229
Aatu Sekk a ngi leen bëgg a balu àq, waaye saa yu ηaaηee, mu mel ni dañuy jamat ay puso yu tàng jërr ci gémmiñ gi. Fi ñu ko takk, mu ngi yërëmtalu. Ndeysaan ! - Yéen a ñuul xol, doom ! Nu ngeen àttane def seen Maam Aatu Sekk lu ñaawe nii ? Dangeen ma bëgg a toroxal, daal ? Naka la Ninki dégg baatam, daldi bàyyi tele ba mu doon seetaan ñëw tiim kook yatam, xàcci, dem ba koy dóor, wàccewaat loxoom. Soo gisee Aatu, mu ngi banku ni gone gu ñuy waaj a duma mu dem boqu ci ndeyam. Ninki xool ko ba seppali ko, wacce loxoom ne walbit, dellu seetaani teleem. * * * Nanka randatu na ba ci noppi mag ji, mel ni ku koy déey dara. Aa ! Ay golo yuy déeyante, nag ! Aatu Sekk a ngi bëgg a jommi kat ! Déeyante de, masul a xalaat ne ku dul nit Njaay mën na koo def.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_230
Ndax kat, lu Doomu-Aadama denc ci xelam la ba noppi fas yéene koo dénk ku mu wóolu dëgg. Kuy déey nit dara, sa xalaat ngay xelli ci xelam. Te ba àddinay baax de, golook yeneen mala yi daawuñu xalaat bay wax. Su weesoo seku daal - te seku sax li muy wax dara la ci xamul ! - sëpp-jaleñu, yuuxu ak yu ni deme lañu xamal mala yi. Waaye déeyante tàww ! Nguuru Dibi-Dibi gii kañ, lu nekk dinañu ko ci gis ! Déeyantee ka kéemaane tey ! Du jokkoo neen, de ! Déeyante, segg dëgg la laaj, te loolu nit Njaay moo ko yelloo. Ak ni àddina si tollu, nga taamu ci benn Doomu- Aadama doηη, wóolu ko, sëgg ci noppam, tàbbal ci xelam loo xam ne ginnaaw Yàlla, yéen ñaar rekk a xam lan la... Ci xaaju-guddi la benn balu fetal fëq buntu kër gi. Teg nañ ci ñeenti waxtu yoo xam ne bal yaa ngi doon def : - Tuyy ! Tuyy ! Tuyy ! - Ra-ta-ta ta-tat !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_231
Am na it ay këri Guy-Géwél yuy lakk. Lakk gi warul a soreyook fi Aatu toog, ndax ëtt baa ngi leer nàññ. Aatu Sekk ni ci xelam : « Mel na ni gaa ñaa ngi xëccoo Toolu-Buur ». Yoon yu bare te yaatooy jaar Toolu-Buur, nag. Moo tax ñu ne : - Ku teg loxo ci Toolu-Buur yaa moom Guy-Géwél, moom dëkk bi. Te ku moom dëkk bi, li des ci réewum Jafune mënu laa të. Xare Guy-Géwél bee ka nar a metti ! Góor gi Aatu Sekk walbatiku, daj ci ñaari doomi golo yi, ne leen : - Yéen ñaar ñii de, wóor na ma ne Toolu- Buur la leen seen ndey rawalee, dénk ma leen ba noppi nekk ci àll biy taxawaalu. Golo yi tontu ko ci seen làkk. Mu ree : -Dara laa xamul ci li ngeen may wax ! Waaye ay doomi golo ci Guy-Géwél gii de, Toolu-Buur rekk lañu mën a joge ! Benn kanu dal.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_232
- Réll ! Ay roppëlaan tiim dëkk bi, yàbbi safara su baree-bare ci mbeddi Guy-Géwél yi. Asamaan siy rëg-rëgi, kër yiy riir, bunt yépp di dal, jaww ji ñuul kukk ak saxaar. Aatu Sekk daldi ne golo yi : Dof yaa ngi ci yoon wiy ñëw de, léegi ñu ne jamet ci sunu kanam ak seeni saar de kombaa ! * * * Jaratul werante. Xeex bi agsi na biir Guy- Géwél. Way-fippu yeek waa kër Dibi- Dibee ngi jàppante ci wetu Toolu-Buur. Oto làrme yaa ngi riir, di waηηeetu ni ay fas yu seen fit rëcc, pënd bi topp leen. Aatoo ngi déglu it kanu yi, di gis ni safara siy raaye asamaan si, door a dal ci suuf, tasaaroo. Bakkan yu baree ngi rot ci xeex bi. Li leen Guy-Géwél jaral de, réy na ! Foo tollu, dégg ay soldaar ñuy jooy, naan : - Wóoy sama ndey ! Xeex bii de, xanaa mooy bi mujje... Rajo bi sax wax na ko :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_233
« Waaw. Nee ñu de, ku teg loxo ci Guy- Géwél gàddu ndam li. » Lenn moom wóor na Aatu. Bés bu jàmm dellusee Jafune, baadoolo dootul des Guy-Géwél. Béréb bu ame nii solo, boroom alal yi dinañu ko aakimoo. Rax-ci-dolli, dafa tafu ci géej gi te it dex gi sorewu ko. Te ku nekk xam na ni boroom barke yi yéenewuñu kenn péexu géej gi. Am na góor suy wax ci rajo bi. Nee ñu ku xelam màcc la ci mbirum làrme ak bóomateek yu ni deme. Mu ngi naan : « Waaye man de, ci sama gis-gis bu gàtt bii, yaakaar naa ne xare Guy-Géwél bii du gaaw a sotti. Ndax ku fexe ba teg ci loxo it, kepp la fi dina yomb lool. Waaye nanu xaar rekk, li ci kanam rawul i bët ».Góor gi Aatu Sekk wiccax bopp bi, gëmm, tàmbaliwaat dajjant. Sibbiru bi sonal na ko lool wànte nanguwul a tëdd ci lal. Xam na ne su ko defee dootul mën a jóg te kon sax du ñàkk mu jaare fa ñibbi àllaaxira.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_234
Lu mu yëg ci yaramam la. Pas-pasu dund doηη a ko téye, nde kon leneen lañuy wax. Ñaari gone yi kañ, ñoo ko jaaxal. Lu mu leen def ba ñu koy yeew ci niim gi, di ko sànni seeni ndesit, su ko bañee lekk ñu koy duma ay duma yu metti ? Bu doon sagoom de, ñu may ko mu sangu, sol yére yu set, jublu penku julli, ni mu ko daan defe àjjuma ju jot. « Céy sama gan yi ! Ñu ngay kurti- kurteeti ci biir saal bi, de ! Baat yooyu may dégg, ñoom rekk la mën a doon ». Noonu, Aatu fexe ba yolomal buumam, jóg ndànk, di yoot, ba dem bett leen. Ñu ngi ne noηη ci kanape saal bi, janook tele bi. Aatu gën a waaru. Moom mi yaakaaroon ne tele bi baaxatul ! Ak lu ñu bare-bare pexe, defaruñu ko xanaa kay... Dikkleen ! Waa Guy-Géwél, dikkleen ! Golo yuy defar tele, nag ! « Lu tee, sax ? Réew mu dof bu mel ni Dibi-Dibi mën a jiite kat, dara waratu fee jaaxal kenn ! »
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_235
Góor gi Aatoo ngi làqu ci ginnaaw buntu saal bi di leen seetaan. Sañul a sëqat. Su ñu yëgee ne yolomal na buumam ba jóg taxaw, dañu koy rey ! Xale bu góor bi, Ninki, dafa rekk soxar, moom ! Ci tele bi, benn janqu tubaab a ngi làkk nasaraan. Ni muy waxee gën a gaaw ! Waaw, moom sax ndax dina noyyi suy wax ? Saa yu noppee, am benn woykat bu feeñ ci tele bi. Aatu jot naa gis ñeent mbaa juróomi woykat ñuy tëb di dal, ñaq tooy xepp, di yuuxu, sol ay yëre yuy melax. Kenn ci ñoom a ngi fecc taatu-lawbe, ànd ak ay janq yu sol yëre yu ñuul kukk. Góor gi Aatu ne ci xelam : « Céy goloo am bayre ! Gone yi ma gis ñuy fecc léegi yépp, golo yi doηη lañuy toppandoo ! » Ñaari golo yi ñoom taluñu dara, xanaa ne jàkk tele bi, ne tekk, noyyi sax defatuñu ko. Aatu Sekk sog a nànd nag lu tax ñu gëj koo wéttalisi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_236
Ndeke guddeek bëccëg ñu ngi seetaan tele! Leneen lu dul loolu safatuleen. « Xanaa ma jàppe ko noonu, boog ». Aatu taxaw na lu mat genn-wàllu waxtu ci buntu saal bi, te Ninki-Nanka yëgu ci dara. Bi doomi golo yi génnee, fekk nañu góor gi Aatu mu takkaat buumam ba mu dëgër, di nelaw-nelawlu ci taatu niim gi. Fan yooyu yépp, golo yi dañu xawoon a mel ni ñu fàtte góor gi Aatu Sekk. Su leen gisee, dañu ko romb, dem ci waañ wi defari seen kafe, daldi gaawantu dellu jaaxaan ci kanape saal bi. Aatu moom, dara dàqalu ko nëbbu di seetaan ñaari golo yi ñuy seetaan tele ! Ñaari waxtoo ngeeti mu tafu ci ginnaaw bunt bi di leen xool. Nankaa ngi ànd ak benn woykatu tubaab bu jigéen di fecc, kookuy woy, mu koy awu. Lu ndaw si def, mu def ko. Mu ngi la koy salliirul, di fëgg dënn bi, di wiccax bopp bi, ba ne tuuti mu taxaw, ne jabb loxo càmmooñam Ninki.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_237
Kokku téye ci ndigg li, ñu ànd di wëndéelu, fu nekk ñu fay sànni seeni tànk, coow li ne kurr ci saal bi. Góor gi Aatu waaruwul yem ci. Dafa tiit bay dankaafu boppam : « Aatu Sekk, ñaari gone yii waxaguñu li ñu la naral, de : ndof ak dee ngi lay yoot. Bul ko nangu. Lànkal, Aatu Sekk, bul nangoo jommi. » Aatu Sekk, yaa yey muslu ci sa ñaari gan yi. Bàyyima yii, soo leen di xeeb ñu lay gaañ ! Nook ñoom a bokk dunyaa. Ëpplewunu leen ci benn yoon. Dégg naa sax dinañuy yéemu lee- lee ci sunu njaayum puukare mu metti, di nu jëw ci seen làkk, naan, xam naa : - Doomi-Aadama Njaay yi fan lañu teg seen bopp ? Lu tax ñu yaakaar ne képp kuy noyyi ci kow suuf si ñoo la gën ? Aa ! Neex ba dee ! * * * Soldaari Dibi-Dibi yeek way-fippu yi wéerati nañu seeni ngànnaay.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_238
Ñetti fan a ngii Guy-Géwél ne selaw. Taxul nag waa gox bi ñibbisi. Loolu, kenn waxaalewu ko sax. Mel na ni Dibi-Dibee jekku way-fippu yi. Bi Aatu Sekk déggee loolu, dafa jàpp bopp bi, mbir mi def ko tiis wu réy : - Ba waa ju kannasu jii daal, moo nar a wéy di nu jiite ! Dina fi toogati ay at, di nu tuur àndaari wax, ñépp di ko sukkal, di raam, ku jóg taxaw mu dóor la bal nga daanu ! Waay Afrig moo sonn ! * * * Sàkk pexe jot na. Moo yey fagaru, bala ko ganam yiy jommal. Guddig lëmm la toog, ne fàww mu fàttaliku lépp lu mu mas a xam mbaa mu mas koo dégg ci mbirum golo. Ku bañ ñu bett la, dangay teel a fagaru. Ndax bés bu fippu yeek Dibi-Dibi juboo, ba ay wi dakk, moom Aatu Sekk dina defanteek golo yi ba géej gi fer. Du ci bañ dara, nag ! Dinañu ko wax lu waral ñu yeew ko ci taatu niim gi dëj ko fi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_239
Aa ! Moom daal mooy seen jaam ? Dina leen won mooy kan ! Ninki. Nanka « Sunu xaree nar a metti ! Dinaa leen jàng ba jeexal leen, ndax ma xam fu ma leen di jaar ! » Aatu Sekk lim ci xelam fànn yi mu yaakaar ne warees na cee gëstu ngir gën a xam xeetu Ninki-Nanka. « Lépp lu gëstukat yi bind ci mbirum golo, war naa koo jàng. Dara waru ma cee rëcc ». Jamono jan la xeetu golo feeñ ci dunyaa. Fan la golo gën a baree : réew yu tànge ni réewi Afrig yi mbaa ci dëkk yu liwe ni yu Tugal yi ? Dëkk bi kenn sañul a bóom golo. Nekkul réewum End, saxam ? Askan yi leen di wàjj, di lekk. Golo yi dëkk ak nit ñi, di dem aka dikk ci mbeddi Sibraltaar yi. Lee- lee kenn ci ñoom taxaw ci benn bitig, jënd sigaret, taal, daldi xëcc ba noppi sànni saxaar si, dëngalu dem yoonam.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_240
Golo yi ñu tëj fii ci Toolu-Buur, gone yiy ñëw di leen seetaan, di leen sànni gerte kemb ak xollitu banaanaak xollitu sorãs. Naka la golo yiy dunde ci àll bi. Ni ñuy tànnee seen njiit. Ni ñuy séye ci seen biir. Li ñuy lekk. Góor gi Aatu di lim ba agsi ci ni golo gu jigéen di doxaleek ay doomam. Mu ne ci xelam : - Lii mooy li ëpp solo ci mbir mi. - Ni golo mënee toppandook ηóobi. Ñaawaayam bu metti : - Ku ñu ne yaa ñaaw ni golo, xas nañu la dëgg ! Ndax rab woowu sax am na wàll ci cosaanu réewum Jafune ? Xelu Aatu ne yarr ca juróom-ñeenti téeméeri junniy golo ya jógaloon Nijaay Gaynde. Guddeek bëccëg ñu topp ko. Muy fàdd rekk, wànte saa yu demee baa yaakaar ne jeex nañu, ñu gën a bare ciy bëtam, topp ko rekk, ñii langaamu ci cari garab yi, ñii di ko sànniy xooxi màngo.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_241
Ñu jàppee ko noonu lu mat juróom-benni fan. Nijaay Gaynde dem ba amatul pexe, mu jaaxaan, jébbal leen boppam. Ñu wër ko nag, di ko ηóobi, di ko saaga ci seen kàllaama golo. Ba mu leen wóoree ne Nijaay Gaynde Njaay saay na, ñu bàyyi ko fa dem seen yoon. Ni golo nirook nit, nag ! Moom kay, ñépp war nañoo xas golo ba mu des nun. Ndax lee-lee nga ubbi ab téere, gis ci nataalub Doom-Aadama, nga xool bu baax xar- kanam gi, mu indil la bu baabun mbaa bu dàngin. Jàkkaarloo golo ak nit mënees nañu cee duy géeju xam-xam. Su la golo nee jàkk, fàww sa yaram daw, nga dawale say bët. Du tax mu may la jàmm. Am na lu mu lay wax, de. Soo demee nun ñii danu ko def i ree, mu naan : - Xoolal ma ngóor sii rekk ! Sama mbokk mee ñeme lu metti ! Waay, yaa sob ! Lu la xiir ci gii génn xeet ? Li ngay tiitaroo, jar na koom ? Yaak man la woon démb, nuy dóor-dàqe ci àll bi, di dunde ay xobi garab ak i doomi màngo. Fàttalikul.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_242
Dafa neexoon ba dee ! Nga xéy bés rekk ne doyal nga ci nekkin boobu ! Ban njariñ la la amal, tey ? Nee nga tuddatoo golo, ndax yaay Nit. Su sa soxna ëmbee, nga ne ko bumu jaar ci sama tur, mu may woowe noppi-jaboot. Fu mu foog ne dinaa fa aw, mu jaar fa ca des ndax rekk ragal dajeek man, ma jigadi doomam. Nee nga yow rekk a am xel, di defar ay roplaan ak ay jumtukaay yu kenn xamul. Yu ñàkk faayda yooyu tax nga xeeb ma. Sa doom yu xamadi yi duñu ma romb te neewuñu ma : - Mbëllee ! Céy golo, lu tax nga ñaaw nii ak sa taat yu lakk yi ? Ñaawuma kañ, doom, damaa nirook baay kepp ! Ñàkk xam li mu waral bare na ! Te bu dara desul lu dul ηóobi, maa ko dàq fuuf say doom ! Te sax, nanu waxante dëgg, saa waay. Tas nga àddina si, sonal sa bopp, dëkke naqar. Bi nga xamee ne noonu la yëf yiy mujje, mënoon nga des fii, ci kow garab gi ! Bul ko yàggal, ngóor, tee ngaa yéegaat, fekksi ma fii ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_243
Li nga nekke kat, gisuma lu ko jar ! Ku nekk naan sa moroom maa la dàq daw, maa la dàq jàng, sama jëkkër moo ëpp xaalis sa jëkkër, sama réew a ëpp doole ci réew yi ci àddina si sépp ! Yu ñàkk solo yooyu bañu leen ci ba ku jekku sa moroom butti ko. Waaye fi nga ma yéeme dëgg, mooy bi nga jëlee sa sagaru kayit, rëdd ciy nataal, tudde ko xaalis, làq ko fu sore nag, nit ñi war a reyante ngir xam fu mu nekk, ñu fexe ba luqatee ko fa. Waaw. Yow kat yaa ne ku amul ci kayit yooyu ba mu doy, du lekk du naan, te bu feebaree du faju ! Loolu nag, nga wéer ko fan, yaaram ? Góor gi Aatu geestu fu nekk, di seet fan la golo giy waxeek moom. Réewu Dibi-Dibee doy waar ! Waaye nag, du toog ne yàcc-yàccaaral, ay golo di ko xas ! Xol bi daldi jóg, mu tëb, ne day fekki Ninki-Nanka fa muy seetaane tele, defanteek moom ba mu saf sàpp ! Waaye góor gi fàtte woon na ne buum a ngi yeewe ci baat bi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_244
Ni mu xëccoo, buum gi naj ko, mu yuuxu. Nankaa jëkk a génn, gis ko, daldi woo mag ji. Ninki ñëw, gëdd góor gi ba noppi fasaat buum gi ba mu gën a dëgër. * * * Guddig sàttumbar. Biddéew yaa ngi tiim Guy-Géwél di melax ci asamaan si. Yoo yeek yeneen gunóor yaa ngi biiw. Lu mat waxtoo ngi nii Aatu Sekk di wër garab gi. Waaye mënul a dem fu sore ndax li ñu ko yeew. Jékki-Jékki ëtt bi leer nàññ, suuf si yëngu. Aatu Sekk séen lu xàwwikoo ci asamaan si, wëndéelu ci jaww ji ba noppi tàbbi géej, ni : - Tu-tuuy ! Ne tuuti mu dégg ay tànk yuy jëmsi ci moom. Mu daldi ne ci xelam : « Ñooma. Agsi nañu. » Ñan ñooy ñëw sax ? Waa kër Dibi-Dibi mbaa way-fippu yi ? Waaye ndax loolu sax amati na solo ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_245
« Ak ñu ngeen mënti doon, maa ngi leen di xaar ! Ñëw leen def ci man lu leen neex ! Yàllaa leen ëpp doole fuuf ! » Xelu góor gi Aatu Sekk ne yarr ci Ninki- Nanka. Mu yuuxu : - Yéen daal, waat ngeen ne sama saal beey seen fowukaay ! Baax na ! Su ma leen fa fekkee dinaa lakk seen lu bon ! Mu direeku ba ci ñoom, fekkati leen ñu jaaxaan di seetaan tele. Ku mas a gis lii ? Tele buy tàkk guddeek bëccëg... Ay futbalkat a ngi topp ci benn bal bu weex di daw. Am na ku ñu ci ne jabb benn kayit gu xonq, dàq ko ci biti, mu teg ñaari loxo yi ci bopp bi, di jéggalu. Moroomam mi mu gaañ a ngi jàpp ci tànk bi, di gaññ, di wañaaru ci déndub futbal bi. Doomi golo yi ñoom, ndekete ñu ngi janook seen tele di nelaw bay xandoor. Aatu Sekk daldi dëpp, xool montaram. - Ñetti waxtook genn-wàll rekk a jot. Bët- setagul. Nelawaat xej na fi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_246
Du ñàkk mu am ñu ne góor gi Aatu Sekk bare na lu muy wax waxu telewisoη. Ñooñu de, su ñu seetoon bu baax seen xel, dinañu xam ne yëf yi mënul a deme neneen. Naka lay def ba xelam du nekk ci tele bi dëkkee tàkk ci saal bi ? Mu ngi Guy-Géwél di xaar. Lu muy xaar ? Xamu ko. Xamul it ñan lay xaar. Ñu ngi ci yoon wi daal, ak seeni ngànnaay. Ginnaaw reyantee xew Jafune, kañ ! Aatu Sekk fexewaat ba yolomal buum gi ñu ko yeewe, raam ba ci buntu saal bi, tiimaat Ninki-Nanka.Telee ngi wone ay saar de kombaa yuy yàbbi safara, di mbëkk garab yu ndaw yi ci àll bi, ñuy daanu. Ay soldaar a ngi daw, di wut fu ñu làquji waaye fu ñu aw, saar yi kar leen, soqi, faat ci ñu bare. Bi loolu weesoo, ñu gis benn soldaar bu ñu jam ci dënn, mu nekk ci sukkuraat, ndeysaan, tëdd ci ñax mi, deret jiy walangaan, muy janeer. Mook coroom ñu ngi dóor-dàqe ci kow benn tund, di xàqataay.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_247
Ku leen gis xam ne ñoom ñaar nobante nañu lool. Ndaw si taxaw, joxoñ bakkanu far wi, cof kook baaramam, ne ko : - Fii laay noyyee ! Ku góor ki ree, gën koo kott. Janq bee ka rafet, kaar ! Karaw gaa ngi ñuul kukk, di watatu ci ginnaaw mbagg yi, cëru jigéenam yépp mat sëkk. Xaleelu góor bi dab ko, kottaat ko, ñu fóonantewaat. Ñu teqalikoo, ku ci nekk ne jàkk sa moroom, ñuy làkk nasaraan. Ku góor kaa ngi tàggu janq bi, naan ko: Maa ngi nii di waaj a dem xare, ni samay moroom. Yow rekk laa mas a nob, Margërit. Su ma dellusee ci jàmm, dinanu daganal diggante bi. Boo gisee Margërit, mu ngi jooy, ndeysaan, bay yikkat, far wiy jéem a dëfal xol bi. Noonu ñu kottantewaat, fóonante ba mel ni ñu àndatul ak seen sago. Ndaw si jékki-jékki jéngu, futtiku sànniy yëreem, ne moom moo tey, dafay jébbal far wi boppam ! Ku góor ki lànk, ne ko mukk du ci dal.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_248
Bi film bi àggee foofu nag, Aatu Sekk seetlu na lu doy waar. Bi ndaw si tàmbalee futteeku, ñaari doomi golo yi dañu daldi tàggook seen sago ci saa si. Ñu ngi yuuxu, di tàccu waa ji. Waaye bi soldaar bi bañee tëdde coroom, jéppi nañu ko lool. Dem nañu sax bay dóor tele bi, di sànni seeni loxo fu nekk, di ciipatu, di saaga waa ji ! Mel ni ñu naan : - Ngóor sii moo ñàkk faayda, dëgg ! Gel bu tooye nii moos, yéene la ko, di la ko jox ci xol bu sedd, ngay nakk-nakkal ! Mbaa du ponkal mii daa tële, di ? Aatu Sekk gën a tee waaru. Waaw, mbaa du gune yi dañoo dégg nasaraan ? « Xanaa kay du ci tele bi lañu jànge làkk woowu ! » Góor gi Aatu Sekk walbatiku, raamaat ndànk ba ca taatu garabam ga, yeewaat boppam, jaaxaan, di nelaw-nelawlu, ni mu ko tàmmee def. Ban bés lañu nekk ? Altine ? Àllarba ? Xamu ci dara ba dara boolo jeex.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_249
Bés yi maasaloo nañu. Jamono ji ci boppam saay na. Aatu Sekk njort na ne léegi ràññee tàkkusaan ak njël të ko. Li wóor daal, moo di ne fexe na ba dagg buum gi ko doomi golo yi yeewe, dem doxantu moom kenn biir Guy-Géwél. Keroog jooju la Aatu Sekk bég ! Péexu géej gaa ngi koy dugg, di yëkkati mbubbam, di raxas xel meek xol bi ba ñu set wecc. Waaye bésub tiis la woon it ! Guy-Géwél a ngi xasaw xunn ndax néew yu yàqu yi tasaaroo ci mbedd yi. Saa yu leen jube, ay tan naaw, tag ciy garab, xaar fa ba Aatu sore, ñu wàccaat di luqati bëti néew yi, di daggat seen yaram.Yàllaa musal keroog Aatu Sekk ba dajewul ak soldaari Dibi-Dibi yi mbaa way-fippu yi. Céy ! Ku ko ne woon dina toroxi bés ba ay golo di ko def seen jaam ! Moom Aatu Sekk, doomu Fara Biram Sekk ma maamam Saa-Ngóone Penda Sekk des Somb ! Monte de, su ko neexoon mu jaare fi dem yoonam ! Waaye yëf yi jarul a yàkkamti.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_250
Sàllaaw dina won ñaari golo yi mooy kan! Du daw mukk ba noppi di taafantoo wuti doole. Déedéet ! Day dellu kër ga, jébbal boppam Ninkeek Nanka te xam ne yàgg- yàgg dina leen jekkuji. Xanaa du ndànk- ndànk ay jàpp golo cib ñaay ? Naka la doomi golo yi dégg Aatu Sekk laal buntu kër gi, ñu daldi dawsi di ko xool ay bët : Foo nekkoon, yow ? Kañ nga tekki sa buum bay dem di wëndéelu biir Guy- Géwél ? Tey lanu lay ñef ba nga xool benn béréb ! Xaj bu bon bi ! Ñàkk jom ba dee ! Aatu Sekk a ngi dof-doflu, naan leen : - Goney mberaago yi, dama tàllali woon samay tànk. Lu leen tee gunge seen maam ? Yéen a bon ! Man sax mere naa leen ! Ñaari doomi golo yi salliiru, song ko. Góor gi Aatu gis ni ñu ko wëre, di tëb di dal, di xultu, mel ni ñuy waaj a xar suuf si dugg ci. Bi leen Aatu Sekk dégloo bu baax, la koy sog a leer ne nasaraan lañuy làkk. Mu xaw a jëli li ñu koy wax :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_251
- Foo nekkoon, Aatu Sekk ? Seet nanu la ci kër gi yépp ! Waaye nun nga koy digaaleel, li nga def tey moom dootul ñaar ! Noonu, Ninki jël benn musóor tàkk bët yi, tafaale gémmiñ gi, bàyyil ko tuuti fu mu mën a noyyeek bakkan bi, ba noppi nag taxawal ko ci taatu niim gi, wërale yaram week benn buum gu gudd a gudd. Bi mu ko yeewee ba mënatul a yëngu, ñu dal ci kowam di ko dóor ay dóor yu metti. Caw nañu góor gi Aatu Sekk benn yoon, caw ko ñaari yoon, caw ko, cawaat ko, mu ne këj, faalewuleen, mel ni du moom lañuy dóor. Nanka gën a mer, nag, daldi suy kaani gu mokk ci góomi Aatu Sekk yi ! Yaramu góor gi mel ni da ñu ci sottiy xal, muy yuuxu, di leen saraxu ni gone gu tuuti. Doomi golo yiy màttu, naan ko : - Ñaw ! Danga doon jaay dërkiis rekk ! Gat di ! Aatu Sekk xamatul lu ko yëf yiy niru, muy jooy, naan leen :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_252
- Waaw gone yi, lan laa leen def ? Lu tax ngeen bañ ma nii ? Rey leen ma benn yoon ma noppaluji àllaaxira ! * * * Doomu-Aadama Njaay moo kéemaane ! Góor gi Aatu dafa jékki-jékki rekk, benn woy ne cabax ci xel mi, mu yëg ni yaram wiy dawe. Ndax sax woy woowu dafa jóge fu sore, ñëw dëgg-dëgg ci xelam ? Du rekk ay kàddu yu neex, kaar, yu ngelaw li yëkkati, ñuy wëndéelu ci jaww ji, di ko gungewaale moom Aatu Sekk ci tukkeem bu mujj ? Man ràkkaaju naa ! Waaw, man ràkkaaju naa ! Waay, lii moo neex waay ! Déedéet, ngelaw li ci boppam mooy woy, moom mu koy awu, di ko gunge, naan ci suuf : Man ràkkaaju naa ! Waaw, man ràkkaaju naa ! Ngelaw, am nga géwél, te man mii, Aatu Sekk, maay sa géwél ! Na ko ñépp xam bés niki tey!
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_253
Li muy woy ci suuf yépp, mu ngi jéem a fàttaliku lan moo tegu ci kàddu yooyu, ak fan la leen mas a dégge. Ndax du woyu kasag wu mu daan dégg ci ngoneem ? Wànte woyu kasag neneen lay tëdde, mooy gën a xumb. Bu gaa ñiy tëgg, rëkk yeey gën a jegeyoo. Waay Ninki-Nanka, kaay tekki samay loxo ndax ma mën a tàccu ngelaw li ! Man ràkkaaju naa ! Waaw, man ràkkaaju naa ! Su ragalul woon a fen de, dina ne ci bàkkub mbër mu fi siiwoon la ko xelam jukkee. Du bàkku Yuusu Jéen sax ? Xéy- na it muy bu Maam Góorgi Njaay.Cam ! Sëtu Maram Jéen ! Waaw ! Wax dëgg Yàlla, xamul ci kan la mas a dégge woy wii.Waaye su dul woon kumpa googu, ndax Aatu Sekk dina am bànneex bu ni tollu ? Ci diir bu gàtt a gàtt, mu dellu nekk waxambaane, di daagu ci biir géew bi.Man ràkkaaju naa ! Waaw, man ràkkaaju naa ! Mu bëgg it xam lu kàddu yooyu tekki, mu të ko.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_254
Ku leen fent ? Lan la ci jublu woon ? Am na ay kàddu yuy yëngal nit ki te du xam lu tax. Gayndee Njaay, mbarawàcc ! Baat boobu, saa yu ko waa Jafune déggee, tàggook seen sago, mu ñaax leen, ku ñu song daan la. Fan la Ninki-Nanka génne, ba ñëw janook moom ? Keroog la góor gi Aatu Sekk mas a réccu li mu toppul waa Guy-Géwél ba ñuy gàddaay. Waaye fekk na su ma yëgoon dem yoonam bu yàgg a yàgg ! Xef-xippi ay soldaar ne mëll ci ëtt bi. Aatu Sekk xàmmee waa kër Dibi-Dibi. Ni ko Ninki-Nanka yeewe ci taatu niim gi, mu ngi muut-muuti ndax bëgg a fexe nu mu rëcce. Aatu Sekk a ngi tiit ba fàtte ne dañu taf gémmiñ gi. Muy jéem a yuuxu : - Wiiw Dibi-Dibi ! Wiiw Dibi-Dibi ! Dibi Dibi ! Waaye kàddu yooyu benn agsiwu ci ba ci gémmiñam, ñoom ñépp a naju ci biir putam, des fa.Aatu gis leneen lu doy waar Loolu lan laati ? Xanaa ay soldaari Tubaab yu wàcce ci garab gi, di daw ci ëtt bi, fu nekk ñu dugg fa. Aatu yéemu :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_255
- Waaw, kañ la Tubaab yi bokk ci xeex bi ? Ndekete at yii yépp xaj yu bon yaa ngi ci kow garabi Guy-Géwél yi, tiim ma ! Ñii ma gis ñuy wëndéelu ci kër gi de, benn Xonq-Nopp mooy seen njiit ! Walla boog damay gént ? Bi Aatu Sekk génnee ci mbedd mi di seet lu xew Guy-Géwél la dajeek ñi ci des. Ñaar-fukki Xonq-Nopp yu làqu ay at ci kër gi te moom Aatu Sekk yëgu ci dara ! Seetal ma lii rekk ! Benn soldaar génne ci saal bi, ànd ak Ninki- Nanka, ñëw ba ci kilifaam, am lu mu ko wax. Kooku xool Ninki-Nanka, tàllal ko loxo, ñu jàmmasante bu baax. Góor gi Aatu Sekk gis ni soldaar seek doomi golo yi wegantee, mu daldi xàqataay : Ndekete nii la àddina suy tukki di mel ! Lu fi soldaar yu weex yii di wut ? Wóoy, man ! Ku may wax lu xew Jafune ? Ay soldaar yu weex tàll ! Ñaari golook seeni daar- daar ! Ma ni : lu xew Jafune ? Yaayu Ninki-Nanka agsi, ñëw ba janook góor gi Aatu Sekk, daldi taxaw.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_256
Ñu xoolante ñoom ñaar, mu rocci fetal gi mu làqoon ci lafu sëram, dàkk ndànk Aatu Sekk.Golo gu jigéen gi soqi, soqiwaat. Góor gi Aatu Sekk yëg ni ko ngelaw liy tàggoo, di raay kanam gi : Man ràkkaaju naa ! Waaw, man ràkkaaju naa !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_257
TÉEREB WIS
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_258
Badu, wóor na ma ne su ma la laajoon lan mooy gën a biral sunu aaday cosaan ci mbirum fo ak tàngal yaram, dinga ma ni : - Làmb la, Ngiraan. Su ma delloo ne la : - Limal may turi mbër, du ñàkk nga ni ma : - Tafaa Géy mbaa magam Mbay Géy, Duubal Lees, Mànga, Tubaabu Joor ak Bàlla Béey. Su dee ku la mag laa laaj loolu, xéy-na dina ma ne : - May ma, Ngiraan, ma fàttali askan wi jaloorey Mbay Ja Jóob, Abduraxmaan Njaay Falaη, Paate Jóob, Fóode Dusuba walla Landiη Jaame. Mbër yooyu yépp, bëre-dóor a tax ñu xam leen. Yow Badu, soo daggee paas dem seetaani làmb ja Ibba Maar Jóob, mbër yi takk seeni gàllaaj, ñu leen di tëggal, ñu ngembooy sëri rabal yu rafet di bàkku, di tuuroo soow ak saafara, Xaar Mbay Majaaga di woy :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_259
Làmb góor a ko moom, Lii bu doon làmbu jigéen sax jeex na- a-a- a, Ku ci nekk ànd ak sa gàngóor, gaa ñiy sànniy pitax ak a toj ay nen, loolu yépp soo ko déggee, teg ci sa bët, fàww sa yaram daw, Badu. Noo def sa xel dem fu soree-sori.Ñu dégg laak ñu bañ laa dégg, dinga ne : - Futbal neex na lool te am bayre, waaye ci dëgg-dëgg làmb mooy sunu cosaan, ni « sumo » mbaa « sido » nekke cosaanu réewum Sàppoη. Kon jaadu na ay nit jóge bitim-réew, ñëw di jël ay nataal mbaa di defar ay film ci sunu làmb ji. Su ñu delloo fa ñu dëkk, dinañu ne : - Po mii ñu leen di wonsi nag, waa Senegaal a ko moom. Bi ko seeni maam sàkkeek léegi, lu mu néew-néew, war naa mat fanweeri xarnu ci ginnaaw. Ku ciy sañ a teg baat ? Monte de Badu, su ñaari mbër yi bàkkoo ba noppi, def seeni déebaa-déeb ba janoo di léewtoo,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_260
ku ci jëkk a yëkkati sa loxo dóor sa moroom teggi nga yoonu aadaak cosaan ! Lu ma tax a wax loolu ? Dafa fekk ne bëre-dóor, ak li coow liy bare yépp, Maam masu koo xam. Bëre dóor, benn Tubaab bu xonq coy bu tudd Móris Sakeη moo ko dugal ci réew mi Móris Sakeη moomu, minise la woon, dëkkoon Sàndiñéeri gii, ci wetu màrse Sàndaga. Bi ma newee gone, gunge naa bés sunu benn Garaη muy seeti tubaab boobu ma lay wax. Maa ngi gisaat Móris Sakeη. Ku am taxawaay la, kanam gi wow koη, mu xaw a xuuge. Mu ngi sol keroog tubéy ju gàtt, yeel yi ne fàηη, sew ruuj. Ñi muy liggéeyal ay doomi réew mi lañu, waaye moo leen yilif ñoom ñépp. Bi nu duggee ci mbaar mi maak Garaη Maxu, Tubaab baa ngi dem aka dikk, ñàq tooy xépp, di joxey ndigal. Tey nag Garaη Maxu dafa àkksi Móris Sakeη, ndax nee na tubaab bi dafa ko ameel xaalis.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_261
Garaη Maxoo fi dàq xeex, ëpp fi fit, waaye du tooñ. Moo tax mu jëkk jéem a sàng Tubaab bi sutura. Kooku di ko jaay ñàkk teggin : - Nuu tarwaaye, Maxtaar, paa salaamaaleg Ust ! Ayca ! Garaη Maxu daldi gis boppam ci saa si : - Waay, Xonq-Nopp bii man lay sëppu, tey laay dëgg ndeyam ba mu xool benn béréb ! Naka la wax loolu, daldi jubal ci Sakeη, tàllal ko loxo : - Sama kaaw laay jëlsi, laa wax ! Gaawal, mbaa ma... Waay ! Ñu xoolante ñoom ñaar. Boo gisee mbaar mi, ñépp a ngi liggéey- liggéeylu, waaye kenn noyyeetul sax. Móris Sakeη yuuxu moom it : - Fous-moi laa camp ! Haa ! Toi ménacer moi, allez, dewoor! Xawma kan, wànte du Garaη Maxu mooy nangu ñu koy toroxal ci biir ay nawleem !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_262
Dafa daw wuti Tubaab bi, taxaw ci kanamam, xulli ko. Móris Sakeη gis paaka bi Garaη Maxu téye, daldi tàmbalee dellu ginnaaw. Fu mu aw, Garaη Maxu topp kook paakaam. Ñépp a ngi ne tekk, di leen seetaan. Benn paa bu doon liggéey ak Sakeη ne Garaη Maxu : - Maxu, mbaa seet nga bu baax li ngay def? - Amul fog ! Su ma seen gaayin bi feyulee sama kaaw tey dinaa ko butti, fanaani jeel, man Maxtaar Gaynde ! Góor gi ne ko : - Yoonu jàmm sorewul. Ñii baaxuñu, de ! Ñaata la la yoreel, sax ? - Weer wii ñu génn, indil naa ko juróom- ñeenti mbër. Moom xam na ñaata la. Li muy nekk kabase yépp, Móris Sakeη xam na ne Garaη Maxu jekku na ko. Mu soppi yëf yi ay kaf, daldi ree : - Toi aimer argent, Maxu ! Moi ami, te payer argent !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_263
Garaη Maxu ne këj, di ñàngal. Ñu fey ko xaalisam, mu jiital ma, nu dellusi Ñarelaa. Keroog may na ma lu ma jënde pastel ci Meer Màgget ba noppi ne ma : - Du xam nga Tinaa Delgaado, sama gelu ηaaña bi ? - Waaw, Garaη ! - Joxal ma ko ñaar-fukki dërëm yii, ne ko mu rëgal ci kaccuupa, maak sama kàngam yi dinanu reersi ngoon ! Garaη Maxoo doon ngànd dëgg ! Masul a nangu kenn yab ko. Badu Taal, ak lu waay mën a wax, Senegaal réewu bañkat la ! Xawma naka la tubaab yi def ba xoj ñu ak seeni karwaat, ñuy dox nii ci seen waaw ! Jaaxal na ma de, man Ngiraan Fay ! Lii moo doy waar ! Bañkat yi mel ni Garaη Maxu yi fi jaar yépp, teewul ay doxandéem ñëw moom nu, di nu wommat, nu topp ciy yagar-yagari ni ay bàyyima ! Léegi de, nee nanu noo moom sunu bopp. Waaye man de, gisuma fi coppite gu jar a wax. Tey la Waalo gën a aay.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_264
Afrig yépp nag a may tax a wax. Muy Lumumbaa, di Sànkaraa, di Séex Anta Jóob, di Móngo Beti, di Amilkaar Kabral, di Sàmóori Ture, képp ku mas a aw yoon wu Tubaab bi xàllul, tam na la dëmm mbaa mu bóom la ! Cim ! Ngay Doomu- Aadama ni ñépp, ñu tënk la te sañoo sax yëngu. Jéngu ? Yëngu ? Déedéet ! Sa xel nekku ci, moom ! Yow ci sa bopp yaa gën a dëgëral buumu njaam gi. Ngay Doomu-Aadama ni ñépp, di nangoo soppiku ba ame jëmmu golo ak jikkoy seku ! Waaye nanu dellu gaaw seeti Móris Sakeη. Dëgg la, keroog Tubaab bi tooñ na Garaη Maxu ba ñu xaw a cóoki ñoom ñaar. Lu Yàlla tudd kenn mënu ci dara, wànte Móris Sakeη nit ku woyofoon la. Ñarelaa gii de, ñépp la fi amaloon jàmm, wax dëgg Yàlla. Daan na fi faral di seetaansi ay kasag mbaa ay mbappat. Ndekete booba am na lu réy lu mu nar ! Xéy nanu bés dégg ne Móris Sakeη ubbi na làmbu boppam ci wetu Ñaay-Cokkeer.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_265
- Làmb laa dégg, de ? - Sàllaaw. Ci néeg bu yaatu la gaa ñiy bëree. - Kañ lañu daan bëre ci biir néeg ? - Loolu kay doy na waar ! - Man de, dinaa ko deñi kumpa ! - Doo ma fi ba ! - Ayca, nanu seeti naka la nen di bondee ci kekk...Ñu ànd ñoom ñépp, ne ñu ngay seetaani làmbu Móris Sakeη ju kéemaane jooju. Sakeη a nga ubbi woon benn saal ci ginnaaw sinemaa El-Maalig gii. Ba ñu agsee, nuyoo, dem bay dugg, benn ponkal moo taxaw seen kanam, laaj leen seen paas. Ñu xoolante, ku nekk muuñ. Ñoom kat, bëre ba ñu xamoon, kenn masu leen cee laaj dërëm, fo doηη la woon. Ñu ne ponkal mi : - Waaw, yaaram, xanaa yëf yi dootul bëre rekk ? - Aa, wute na tuuti ak sunu bëre, nag.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_266
- Lu leen wutale ? - Bii, mbër yi dañuy dóorante ay kurpeñ. - Dóorante tàww ? - Ay dóor yu metti sax. Lépp xej na ci. Man mii maay fomp deret ji su ñu xeexee ba noppi. - Loolu kay du bëre, leneen la ! - Muse Sakeη de, bëre la ko tudde. Li ñuy wax ak waa ji yépp, nit ñaa ngi leen di romb, di dugg ci biir saal bi. Ñoom it ñu fey, dugg. Seetaankat yaa ngi wër benn géew bu ñu sotti suuf su bare.Ñi ëpp ci ña fa newoon di dëkkantee ka bëre, ay bóoy yu doon liggéeyal Tubaab yi lañu. Bés boobu la Garaη Maxu xamanteek Móris Sakeη. Garaη Maxu dafa fekk mbër ma ñu ne moo fa mën, mu daaneel ndëndam, ñu sëgg ñoom ñaar. Waa ji jàmbaar la woon ni Garaη Maxu. Seen xeex baa ka metti ! Dem nañu ba muuroo seen deret, mel ni ñu gumba, di jéexante ci lëndëm gi, di sànni seeni kurpeñ ci jaww ji. Yàlla may Garaη Maxu ndam.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_267
Móris Sakeη fekki ko ci géew bi, yëkkati loxoom. Mbooloo mi àndandoo di tàccu Garaη Maxu. Móris Sakeη waññ xaalis jox ko ba noppi takkal ko raaya Tugal ci baat bi. Ku gisul keroog ni gaa ñi duggsee Ñarelaa, gisoo dara ! Garaη Maxu nekk na fi mbër xaat, nun gone yi nu dar ko, mu fent ay bàkk, di woy ak baatam bu xuur ! Garaη Maxu bëre na juróom-ñetti at te laalul suuf. Mook Móris Sakeη ñu faf nekk ay xariti benn-bakkan, muy jàppale Tubaab bi ci liggéeyam. Bu nawet jotaan, dañu daan wër ñoom ñaar mbappati Ndakaaru yi. Ku ñu gis nga am doole, mën a bëre, ñu fexe ba xëcc la, wut ku ñu la booleel. Soo daanee, Sakeη fey la xaalis bu xaw a duun, soo daanoo mu ñamal la as tuut. Gone yi tàmbalee buuxante buntu kër Sakeη. Bëre-dóor daldi juddu.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_268
Fii la woon, ci wetu sinemaa El-Maalig, ci Ñaay-Cokkeer gii, ci atum 1930. Du benn du ñaar, mbër jóge na làmb jooju deretam tuuru, kanam giy nàcc, bëñ yi rot. Móris Sakeη dem na bay tëgg làmb noor, di tëgg làmb nawet. Lu doy waar la fi Sakeη def. Dafa dugal ci boppu goney réew mi ne xeex rekk mën na laa may loo dundalee sa njaboot ! 2Dégg nga wax ji bu baaxam, Badu ? Saay-saay yi daan taxawaalu Ndakaaru yépp dégg bés ne xeex ba ñu daan def ci maliforo mën nañu leen cee fey xaalis. Ñu daldi wàllsi, ne Móris Sakeη : - Noo ngi ! Su dee xeex rekk, kenn dàqu nu ko ! Mbëri kow gi jot ci xibaar bi, ne ñoom it kenn du leen ëpple ci xaalis bi Sakeη doon séddale. At mu jàll, xaalis biy gën a takku. Powu kese soppiku xeex, xeex daldi doon liggéey. Dem nañu ba yëf yi bëgg a ëpp loxo. Sakeη ci boppam dafa mujjee bàyyi liggéeyu miniseem ba, di fey ay nit ñu koy indil ay mbër.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_269
Xam lépp, wax lépp baaxul, Badu.Waaye Ñarelaa gii de, am na fi ñetti kër yu mag yoo xam ne seen alal ji ñuy coow, ci Móris Sakeη la jóge. Ñooñu fi seen njaboot di jaay tey maanaa, dañu daan xéy jubal pooru Ndakaaru, waxambaane wu ñu gis nga am doole ñu woo la ci pet, ne la : - Saa waay, yaa ngi yàq xaalis, de. - Ci naka ? - Xanaa xamoo Móris Sakeη, Tubaabu Ñaay-Cokkeer bi ñuy coow ? - Kuy kooku ? - Tugal la jóge, am alal te yéwén ci ba dee. Soo nangoo dugg ci làng gi bëre, dina la fey xaalis bu dul jeex. - Bëre ? Wax dëgg Yàlla, mënumaa bëre. - Jaru ko. Yow mii ma gis, koo dóor kurpeñ mu daanu. Tee ngaa jaar saal ba, dibéer jii di ñëw... - Baax na. Tegtal ma béréb bi ngay wax.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_270
Ay niti Móris Sakeη daan nañu bawoo it Ndakaaru dem Saalum, dem Kaasamaas ak Fuuta, dem Kajoor walla Kéedugu, fekk fa waxambaane wu sëgg ci naaj wiy bey gerte mbaa dugub mbaa ceeb, ñu ne la : - Yaa ñàkk faayda dëgg, alal ju dul jeex a nga lay xaar réewu taax ya, nga nekk fiy kocc-koccal ! - Réewu taax yan ? - Ndakaaru laa lay wax ! Te foofa kat moo dàq fii fuuf ! Su ko defee, nga ne fa ñukk mbey ma, ñëw Ndakaaru di xeex ca Ñaay- Cokkeer, Móris Sakeη di la ñamal as tuut, li ëpp ci xaalis bi mu lem denc ci gafakaam, yow nga defe ne yaa téegal bukki bi, jànq ji topp la, ngeen ànd di mbuumbaay. Moo, Móris Sakeη foo bawoo ba teersi fi, soppi sunuy aada, yàq leen yaxeet ? Am na sax ñu naan danga fee juux rekk, ndax Amerig nga doon dem, gaal gi taxaw ay fan ci waaxu Ndakaaru, nga faf fi toog,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_271
sa mbokki tubaab yi jàppale la, ba tee laa tumuraanke. Dégg naa it ñu naan ku bëggoon jigéen nga, te jot nga fee def ay njaaxum. Fu ñu la fekkaan, yow Sakeη, yaa ngi sex sa kamelyaa, di xëcc. Làmb ji nga ubbi woon Ñaay-Cokkeer, duggewoo ko woon dara lu dul wut alal. Bi nga demee ba yëf yiy dox, danga daldi wàññi li nga doon fey mbër yi te kenn sañu cee teg baat. Badu, xam sa bopp lu am solo la. Soo setloo bu baax, su weesoo Ndakaaru Njaay gii, bëre dóor amul feneen fu ñu koy defe ci réew mi. Te soo génnee Senegaal, doo gis fenn fu ñu koy def ci Afrig. Muy Niseer, di Gànnaa, di Niseeryaa walla feneen ci Afrig, lu xaw a nirook bëre dóor sax amu fa. Ñàkkul su fa sunu Móris Sakeη mi jaaroon, ñoom ñooñoo ngembu kon di xeex, yaakaar ne loolu ñuy def mooy seen aaday cosaan dëgg-dëgg. Maam Góorgi Njaay juddoo Legoos, tudd Jon Adekunle, Falay Balde dëkk Akaraa ñu koy woowe Kófi Mensaa ! Céy !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_272
Ma wax ko te dee : li ëpp solo ci bëre- dóor, dóor yi la. Te loolu, maam bàyyiwu ko fi. Xanaa kay kenn du ma ne Móris Sakeη mooy sunu maam ! Kon xam nga, Badu, bu ñu demee ba raaya Amerig wuutu sëru rabal yu yànj ya mbër yi daan ngemboo, gone yiy bàkku ni ay tubaab, ne bu leen kenn woowe Saa-Waalo mbaa Booy Bàmbara, tànnal seen bopp ay turi Amerikeη, loolu lépp su amee warul a jaaxal kenn. Ni làmb jiy doxe tey ci Ibba Maar Jóob ak Demba Jóob de, dafa mel ni lu dellu cosaanam dëggëtaan ! Te cosaanam weesuwul atum 1930, ci Ñaay-Cokkeer gii. Dama ne : nun waa réew mii, war nanoo xoolaat sunu bopp, kat ! Dëgg la sax, doon lii mbaa lee, benn la, mel nii mbaa neneen amul solo, nun ñépp ay doomi Maam Aadama lanu. Waaye kat, yenn ñàkk naw sa bopp yi, xel mënu koo nangu. Ne yàcc-yàccaaral ci naaj wi, fu doxandéem jóge ne la doo nitu dara, maa la gën, nga ne ko neexul ba neexul waaye wax nga dëgg !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_273
Mag ñu baax ñi fi jot a jaar daan nañu wax ni : - Roy-dàq. Ñi seen xel gàtt, jàppe ko ngóora. Néew dégg-dégg mënul a weesu loolu ! Roy-dàq mooy : - Roy yàq. Yàq sa bopp. Yàq sa bopp... Soo ci naree am xel ñaar, Badu, fàttalikul wax jii : - Ku wàcc sa and, and boo dem fekk ca boroom. * * * Séex Anta Jóob. Badu Taal, jàmbaaru xare dëgg a ngoog. Masul a dugg ci dara ba di ci séentu alal mbaa daraja. Lépp lu mu mas a sumb, baat bu mu mas a yëkkati, njariñu askan wee taxoon.Masul a jiital leneen. Moom daal laa xam ne aji-néew ji doole yee ko taxoon a jóg. Lenn rekk a ko soxaloon :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_274
liy tax nit ku ñuul jëm kanam te du sibooru kenn. Su nu ko déglu woon na mu ware, dog kon nanu buumu njaam gi bu yàgg. Nit ku maandu la woon, lewet ba nga ni lii lu mu doon, ndeysaan, waaye kenn feesul woon bëtam. Soo toogee tey ci sa kanamu tele, gis ni Daawur Jaañ baree tiitar, gis yu ñàkk faayda yi mu jiital ak ni mu ragalee doxandéem yi nu doon noot démb, te di nu fowe tey, soo gisee loolu lépp ngay sog a xam ne Séex Anta Jóob kenn la fi woon. Du woon nitu caaxaan. Daawul woon wax lu ko wóorul, daawul dige lu mu narul a def. Bu ay ñoñam demaan ba mel ni ñuy xaw a toqi, dafa leen daan ñaax ak ay kàddu yu daw yaram : Yëf yi metti na, gaa, waaye buleen dara jële ci li ngeen nekk. Dafa fekk rekk ne waa réew mii, dañu leen a nax ba soo leen waxee dëgg sax tas seen yaakaar.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_275
Séex Anta Jóob teel naa làqu, ndax bi ñu koy denci Céytu, ci 1986, amul woon lu dul juróom-benn fuki at ak ñaar. Amul bés bu ma jullee, man Ngiraan Fay, te ñaanaluma Séex Anta Jóob. Dundam neenul ci genn wet. Miinantewunu woon, gaa. Ay mitiηam doηη laa daan dem, di ko déglu. Waaye li am solo ci nit ki mooy mu am dégg-dégg. Mën ngay tukki, Badu, agsi ci dëkk boo masul a gis kenn, toog ci pénc miiy noppalu, nit koo xamul romb la, tàbbal ci say nopp ay kàddu yu am solo. Soo téyee kàddu yooyu bu baax, di leen fàttaliku foo tollu dinañu la gunge, amal la njariñ ba keroog Yàlla di la fi jële. Noonu rekk la sama digganteek Séex Anta Jóob deme woon. Dinaa la wax tey li ma jàng ci moom : nit day juddu bés, ñu teg ci ay at rekk ñu robi ko. Yëf yi gaaw ni xef- xippi. Ku góor-góorlu tuuti, mën ngaa bañ a xejal fen ak tappale ci diggante bu xat boobu. Bu kenn yóbbu sa fit, Badu, bu la dara tax a ñaaw ci xare bi. Loolu de laa jàng ci Séex Anta Jóob.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_276
Xalaatam ak dundam, teen bu xóot a xóot la.Fexeel ba say doom duy ci, Badu. Man Ngiraan Fay, giñ naa ni su ko samay doomi sët defee, duñ ko réccu. Giñ naa ni su goney Afrig yépp awee ci yoon wi leen Séex Anta Jóob xàllal, ak lu mu yàgg yàgg yabeel gi dina deñi ba fàww. * * * Ninki-Nanka. Ñaari doomi golo yi ma la sàkkal ci Téereb Fent. Tàngaay a leen gën a jig. Golo yu mag yi, moo xam baabun la walla dàngin, ñoo gën a jege nit képp ku Yàlla bind. Ci li boroom xam-xam yi wax, golo rab wu am xel la. Su bëggee wax dara moroomam, day yuuxu, di sànniy loxoom, ci jaww ji, di tëb di dal. Ki leen di jiite : ki ci ëpp xel ak doole. Ñoo fi gën a forox nopp. Seeni bët tamit baax nañu lool. Ñaata doom lay am :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_277
benn doηη lay faral di jur te duy faral di am ay séex. Bu nekkee liir, ci biir bi la ko ndey jiy boot. Su demee ba xaw a dëgër, mu teg ko ci diggu-ginnaawam, fu mu jëm yóbbaale ko. Xéy-na looloo tax wolof Njaay naan : - Alalu golo ca lex ba ! Lii tamit gëstukat yu bare wax nañu ko : doomi golo, du ñaari way-jur yi rekk ñoo koy yar. Mag ñi ci gàdd gi yépp am nañu sañ-sañu jubbanti ko. Ñoo koy jàngal rëbb ak xeex mbaa naka lay yéege ci kow garab yi. Su yaroo, ñu neexal ko, téeñ ko, su leen naree të nu duma ko.Ñaari golo duñu séy feek ku jigéen ki soxlawul moroom mu góor mi, cokkaas ko, ñu nekkal ko ci. Xeetu golo yi bare nañu lool, kaar, te it wute nañu lool. Bu yàggul rekk la ay gëstukat feeñal benn xeet wu bees ca Gaboη, ci tàkkal dexu Efuwe, ci béréb bi ñu tudde Àllu-Yamb. Geenu golo Gaboη gu bees googu nag, dafa weex tàll, cat liy melax, di ràyy-ràyyi nib jant.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_278
Nee ñu ñi ko jéem a dékku yépp dañu fa jóge gumba ! Ca Amerig nag, am na fa golo gu nirook jargoñ lool, te ñu koy lekk. Ñi mos yàppam nee nañu dara dàqu ko ! Golo mën naa dund téeméeri at ak lu topp. Waaye Sinuwaa yi ñoom, jàpp nañu ne ci mbindeef yépp, golo rekk moo ciy dund ba abadan. Waa Siin yooyu, dinañuy wax sax ne su golo demee ba am 800 at, lañuy sog a mën a jàpp ne mag la. Ci lay door a sippi, bàyyi yëfu saay-saay ya mu daan def ba mu newee gone gu ndaw, amoon lu dul ñetti xarnu mbaa ñeenti xarnu. Ma toog ci buntu kër gi, ñaari xarit romb ma.Fu ñu jëm ? Nu ñu tudd ? Xam ! Dégg naa rekk kenn ki naan moroom mi : - Waaw, Yuusu, lu dëkk bi wax nag ? - Léegi kat, kenn booletunu ci dara. Xale yi jàngi nañu Tugal, ñibbiseek seeni lijaasa yu dijj, xas nu ba nu ràpp, ñu sempinu sànni ca xaj.Ki mu àndal daldi ree, ne ko :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_279
- Yow ! Maa la xam. Waxoo wax ji de ! Am na loo may nëbbati ! - Du dara, sa ràkk jee may bëgg a jaaxal doηη. - Kan ci ? Kinne ? - Ñaata ràkk yu jigéen nga am ? - Céy yaak sa Kinne mi ! Yéen daal waat ngeen ne... Ñu daldi jàdd koñ. Mbeddu Ñarelaa mi neeti selaw, di xaar yeneen ñaari Doomi-Aadama jaar fi, suy ay kàddu ci jaww ji, ngelaw li këf leen, yéeg ak ñoom ba fa asamaan gën a kowee, mu daldi gas, suul leen fa. Lii, Badu, yokk ko ci Téereb Lëndëmtu bi ma àndeek yow dem siyaareji Maam Ngóor ca Mbériη-Saaj. Sama xel dellu na biig ci sama baay. Lu ma ko jot a xamal, moom it ? Néew na lool, wax dëgg Yàlla. Bés, gàddu na yar, moom baay, ne dafa may dóor. Mu tiim ma, yëkkati yar bi, ma lemmu làq sama bopp ci samay loxo, di xaar yar bi dal. Waaye yar bi dalul.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_280
Ma daldi siggi, gis baay mu ne tekk di ma xool. Sunuy bët daje. Nekk gone du tee yëg yenn yi ci sa yaram. Maa ngi gis ni mu ma xaaree. Li ma def baay kañ laa xamul, waaye jéppi na ma ba fu jéppi yem.Mu sànni yar bi, wiccax bopp bi, ne ma : - Xawma kan moo nar a tekkiji ëllëg ci sama doom yi, waaye du yow mii, Ngiraan Fay. Sonn naa ci say mbir : sama loxo dootu la laal. Ma bëgg koo saraxu : - Dóor ma ba may nàcc, baay. Dóor ma ba làggal ma. Lu mu metti-metti, moo ma gënal ni nga ma xaaree nii te xawma lu tax. * * * Ñarelaa ak ay taleem yu bare pax te xobbiku ! Foo geestu, say bët dajeek ay minise ak ay metkaniseη ak i boroom saret. Ñarelaa ak ay jali weñam yu xuur !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_281
Foo jublu xetu biiñ mbaa xetu yàmbaa song la, dàq la. Néegi baraagi Ñarelaa yee fi yàgg ! Yu ci bare maxe nañu ba fënëx. Lee-lee, su tawee ba séwét, kër yu bare dañuy taa ba kenn du am foo jaar, mbaa nga dégg ni am na ay baraag yu màbb. Mbedd yaa ngi mel niy sën, yoo yeek weñ yi dëkke biiw, lakkal nit ñi guddeek bëccëg. Ñarelaa, ci gox yi ñu jëkk a sanc ci Ndakaaru la bokk. Boobaak léegi, am na xarnook lu topp. Su Ñarelaa doon nit, ñu ne màggat na ba xubidaas, ndax ni mu soppikoo. Am nay jamono, béréb bu yiw la woon. Boroom barke yu bare ci réew mi, fii lañu juddoo, doonte sax léegi ay miskin ni man rekk ñoo fi des. Sa moroom yi fi jànge ba am ay lijaasa yu mag, ñu nga bitim-réew di wut alal, mbaa ñu dëkke gox yu mel ni Almaadi, mbaa Faan- Residaas walla Palaatoo. Am nay jamono, fii la Ndakaaru yemoon. Soo weesuwaan këru Ñarelaa yu mujje yi, fépp àll la woon.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_282
Ay till, ay jaan, ay bukki ak yeneen rabi- àll ñoo fi feesoon.Xanaa looloo tax lépp lu bees lu mas a dugg ci réew mi, Ñarelaa la ko Yàlla jaarale ? Du ñàkk. Oto bi jëkk a wàcc ci dëkk bi te doomu réew mi moomal ko boppam, Ñarelaa lañu ko ngéntee ! Céy ! Ku fekkewul bés ba Fara Mbóoj jógee dëkk baak xantu Wersaayam, fekkewoo dara ! Li ko dale fii ba tefesu Kusum, foo sànni mbàttu mu tag. Xawma ñaata la Fara Mbóoj jënde woon otoom boobu, waaye xaalis ba mu ko ngéntee ko ëpp fuuf.Laaj ma naka, ma wax la ko ? Sëriñ si sotti nañu safara ci Wersaay bi, ñaanal ko, jeeg ji togg nañu laax, géwél yi dar seeni nopp xaacu, di tagg ay maami Fara Mbóoj ca Waalo. Te ku nekk ci ñooñu ma tudd, Fara Mbóoj teg na dara ci loxo, ñépp di ci teg seen bët. Gis nga itam ni watkat yi cosaanoo Kab- Weer baree tey, kaar, ci Ndakaaru ? Ñoo fi indi raasuwaar yi ñuy watoo léegi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_283
Benn doomu Kab-Weer bu ñu naan Tooy Delgaado, moo fi jëkk a ubbi néegu watukaay ci Ñarelaa gii. Senegaal ba Senegaal daj, kenn masu noo jëkk a gis raasuwaar, nun waa Ñarelaa ! Ci Téereb Wis bii nga téye di ko jàng sax, dinga dajeek ndaw su tudd Tinaa Delgaado, muy toggal Garaη Maxu kaccuupa. Tinaa Delgaado moomu, sëtu Tooy la woon, ndeysaan. Laata Tooy di ñëw Senegaal, xottu-butéel lanu daan watoo. Raasuwaaru Tooy Delgaado bi yéem lool waa Ñarelaa, nag ! Dégg naa nit ñi dañu daan dajaloo, di buuxante ci buntu néeg bi di ko seetaan, muy xuuf aka xuufaat. Saa yu sëqu karaw waddee, ñu yuuxu, tàccu, daw jiiroo ko ! Àddinay dox ba Ñarelaa mel ni mu mel tey. Fekk Tubaab bi ñëw fi, aakimu péexu tefes gi, tabax fi ay kër ak ay isin ak ay biro.Waaw, Badu, duma la tàyyee laaj lii : naka la am réew di sàggane ba ay doxandéem ñëw teg ci moom loxo, di fa dogal ? Du fii rekk la mas am, gaa, waaye teewul muy lu doy waar.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_284
Isin ba ma daan liggéeye, benn nit ku weex doηη moo fa newoon, ñu koy wax Póol Gimaar. Bu dajewaan ak yow ci ëttu isin bi, day taxaw ne la jàkk. Soo sëggulee, mu àjji sa kaabaab. Soo sukkulee balu ko àq, mu dàq la ci saa si. Lu waral loolu ? Ci sama gis-gis bu gàtt bi de, yaakaar naa ne buum gi ab doxandéem di noseem réew, di ko wommat ni xar mbaa gëléem, buum googu Badu, waa réew maa koy ràbbal seen bopp ! Gis nga ba tàyyi kenn ci sama Tubaab-Njallxaar yi taxaw lu yàgg ci kanamu seetoom, di takk ak a takkaat karwaatam. Su noppee, geestu soxnaam, siiñ ko, ne ko : - Dégén, jekk naam ? Gis nga loolu ba tàyyi ! Tubaab bi, dooleem kese mënu ko woon yóbbu fenn. Dafa mànkoo ak ñenn ci nun, bokk ak ñoom mbuus. Tubaab bi di nu xeex, ñooñu ànd ak moom di sot, mu di leen sànni lee-lee seen ñamu-bët.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_285
Noonu la Tubaab bi ñamalee ay doomi réew mi ci làkkam, ñii nekk ay làppto, ñii solu soldaar, ñeeneen ñi nekk ay bóoy walla ay mbindaan.Aka noo ñee woon bóoy yeek mbindaan yi ! Aa, bul ree, Badu ! Jamono jooju kay, daraja nit kaa ngi aju woon ci na mu gën a jegee Tubaab bi. Ñu bare bëggoon nañoo nekk bóoy walla mbindaan ci kër Tubaab yi, mu të leen. Ñi daan toggal Xonq-Nopp yi, di leen làpptool, di leen aar mbaa di fobeere seeni néeg, ñoo jëkk a tabax ay këri Simoη fii ci Ñarelaa. Man óbërye laa woon isin bu ñu naan Air Liquide, ca wetu Kaay-Findiw. Su nu julliwaan tisbaar ba noppi, danu daan riirandoo, nun waa Ñarelaa, wutali biir Ndakaaru. Jamonoy tubaab bi, daanaka saret moo doon Mersedeesu tey ! Boroom barke yi rekk ñoo ci daan dugg, nun baadoolo yi nu topp ciy rung, mel ni ñu leen di dar.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_286
So gisee sama gaa ñi, ñu nga ne noηη ci kow, ak seeni west ak seeni kàsk ! Ku ci téyewul téere Lamartin walla Wiktoor Igo la xawma, di yuuxu ci naaj wu tàng wi, yaa ngay jàng surnaal bi ñu doon wax booba Pari-Dakaar. Lépp daal, ngir won nu ne ñoom duñu ñeexu-ñebbe ! Àddinaa mën a soppiku, walla ! Léegi, baadoolo yi sax rus nañoo toog ci saret ñu leen di gis. Sama Aatu Sekk mi fàttali na la ci Téereb Fent ne : - Ndànk-ndànk mooy jàpp golo cib ñaay. Nun ñii tamit, noonu lañu Tubaab bi naxe. Da doon màtt di ëf, daanaka. Dem nañu ba koo ci laaj lan la reere, mu ne la moom jomb naa dugal ci biiram bi lu dul ñamu Tubaab. Laata nuy àgg foofu, am na fu nu Tubaab bi jëkk a jaarale. Fekk na nu fecc ay peccam, làkk làkkam, watoo ni moom, soloo ni moom ba ku nu won ginnaaw doo xam ndax yàpp lanu mbaa jën lanu. Am na lu benn waa ju am xel wax keroog ci rajo bi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_287
Dafa ni : - Tubaab bi dafa noo nëbb sunu bopp, won nu boppam. Mën a toppandoo bu jéggi dayo boobu nag, Badu, man mii teel naa gis ne doxalinu golo kese la. Moo waral, jamono jooju, ma dem bokki PAI, ànd ak gor ya ma fa fekk, nuy xeex Tubaab bi, ne fàww yu ñàkk faayda yooyu dakk, nu gar ci sunu bakkan. Ñu bare di nu kókkali, naan: - Waa PAI yii ay tàng xol doηη lañu ! - Moo ! Ci njaayum ngóora lañu nekk, kat ! - Liy tooy ci ñoom lay jóge ! - Kastorel lañu fiy fekk ! Ku mu ci yóbbu Guy-Maryaama, waxtaan faak yow ba bàyyi la, dinga wax lu set ! Lu nekk lañ nu daan yakk. Tey nag, nee nañu réew mi jot na boppam ci 1960. Waaye man de, jikko golo jooju laay gis muy wéy ba sunu jonni-Yàlla tey jii. Booy seet sax,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_288
danga naan nun noo leen xawoon a tane, yéen goney léegi yi. Tubaab bi déj na nit ku ñuul ci kanamu seetu bi. Kooku seetu, gis boppam ci biir, rus, daldi sëgg. Ne tuuti, mu siggi ne : - Aa ! Dem naa bay juum sax, kii kay du man, kii keneen la. Neeti tuuti, mu daldi mer, ne ki mu janool ci biir seetu bi : - Bettuma la ! Ñu nekk fay xeex nag jëmale ginnaaw-ëllëg. Reyante yu metti yi ngay dégg ci Afrig yépp, dara waralu ko lu dul xeeb sa bopp. Réewu Afrig moo dem tey, dégg fa kuy xultu, naan : - Lu ma ñàkk, diw moo ma ko xañ, ndax ñi mu bokkal waaso la fi nekkal. Waaye soo delloosee sa xel, xoolaat yëf yi bu baax, dinga gis ci saa si ne yaak diw moomu benn ngeen. Loolu tamit, ci li ma Séex Anta Jóob jàngal la bokk. Ma ni : coow li mépp du dara lu dul xeeb sa bopp.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_290
TÉEREB DÓOM III
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_291
Badu, xibaar bu neex a ngi lay xaar Ñarelaa. Kaay ma fen la ko gaaw : Baydi Sàll tudde na la fi doom. Bërki-démb ci alxames ji la woon ngénte li. Ndaw mbetteel gu neex ci man mii ! Ñu bare jooy nañu fa te tuuti kon ñu jooyloo ma. Dañu la faa gërëm, yow Badu, ba am ñu tiit, di jéem a delloosi xelu nit ñi : - Laaw-la-cat ! Buleen gémmiñu sëtu Ngiraan Fay bi ! Baydi Sàll, sa xarit bi, sa doomu-ndey bi, ku baax la moom itam te gore, nde mënoon naa séentu xaalis ci turu doomam ji, may ko boroom barke. Ndeysaan. Maa ngi fàttaliku, ni ngeen ma taqe woon yéen ñaar, bi ngeen newee gone. Waaye bi ñu ma nee sa turandoo bi mooy ñeenteelu doomu Baydi Sàll, dama yéemu. Dund naa ba gis samay sët ñu uuf seen njaboot... Kon boog li ma dese bareetul. Sant Boroom-bi rekk moo ma war.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_292
Soo gisee ma lay wax loolu, dafa fekk ma yëg fan yii ni sama yaram wiy bañe. Duma la ko nëbb : bi ma jógee ngénte la, daanu naa ci yoon wi, daldi sax xëm foofu. Dama jékki-jékki samay tànk diis gann, may miir, xamatuma fan laa nekk. Muse Sumaare mi ma doon tooñ keroog ci Téereb Dóom bu jëkk bi, moo ma fa fekk, dugal ma ci otoom, indi ma ci kër gi. Tey ci bëccëg ànd na feek doktoor Jibi Faal, kooku seet ma, bindal ma ordonaas. Te xam nga kan moo jënd ordonaas beem ? Xanaa Muse Sumaare mi ma yaakaaroon ne moo yées ci ñi Yàlla sàkk ! Gaaw a wax baaxul, Badu. Day tax nga dëkkal nit fu mu dëkkul. Maa ngi xaw a am tan. Waaye mag moom su dikke rekk dikk na. Rax-ci-dolli, nanguwumaa noppalu. Téere bu fees, ma ubbi beneen tàmbalee bind. Lee-lee sama kaaη giy xasan, mu mel ne ay melentaan a ciy doxantu, ma koy wokk. Waaye xam nga sa maam Ngiraan Fay, kenn gënu maa dëgër bopp!
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_293
Fàww ma bind, bàyyil la fi, Badu. Te su nu waxantee dëgg nag, jokkoo beek yow ci boppam moo ma neex. Te it, feek maa ngi noyyi, li war ci sama digganteek yow dinaa ko def ba mu mat sëkk.Xanaa kañ damay jéem a bàyyi kebetu bi rekk. Li ci des nag, maanaam dund mbaa dee, Yàllaa ko yor. Lu mu dogal ak waxtu wu mu ko dogalee noonu la. Xaaral ma def li gën a wóor : ubbi Téereb Dóom, nettali la ci jaloorey Yaasin Njaay. Nekk fiy mbebetu amul benn njariñ... Laay ! Ndekete nettalikat su amulee fulla, mën naa dem ba fàtte lu tax muy yatt xalimaam, tëju moom kenn di naan kafe, di bind guddi, di bind bëccëg ! Ndekete ñaari kàddu yoo rëdd, àddinaak li ci biir xej nañu ci... Su dee ruq bu ndaw boo gis, bëgg faa taxaw, niit ko, dinga fanaan àll ay ati at, nekk ci yoon wiy wëndéelu ba tax doo àgg mukk fa nga jëm.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_294
Ayca boog, Badu, nanu déj ci diggu géew bi Yaasin Njaay ak ñaari doomam yu xamadi yi mu jële Tugal, indil nu leen Ñarelaa. * * * Li Yaasin Njaay xamul moo di ne Ñarelaa, gox buy naxaate la. Nekk na fi, di dem aka dikk, defe ne kenn toppatoowul ay mbiram. Fekk na boobu tànk bu mu yëkkati, balaa muy fekki ba ca des, nun ñépp nu ngi ciy teg sunuy bët, xam lu mu nar. Xawma fan, waaye Ñarelaa moom du goxu dox daje. Ñarelaa gii, ñépp ay mbokk lañu. Ñaar yoo fi gis ñuy kaf mbaa ñuy xuloo, seeni maam a leen ci jëkk a jaar. Gone yu góor yee bokkoon lël, janq ji màggandoo fi, doxaanante am ci yoon, ay doom juddu ci. Yaasin nag moom, ténj na ci kër gi ba ni mu summee te masu ma fi won lu dul ñàkk teggin. Dafay jiital Mbisin ak Mbisaan, romb ma fi ma toog ci ëtt bi, nuyoo ma bakkan, dem yoonam.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_295
Ñaari doom yi ñoom, gone du reew ba dab leen. Man lañu def seen golo. Dañu may fekk lee-lee may wird, ñu may sëllax suuf, di ma sànniy xollitu banaana. Yaasin moom, sa ndey Biige Sàmb la ko Yàlla nattoo. Biige naxante naak moom, fiir ko, ba sànk ko. Mën nañu wax sax ni Yaasin Njaay dafa alku. Moytul ma merum jigéen, Badu ! Ndekete Biige Sàmb masul a baal Asan Taal ma ko woroon ca seenug ngune. Biiral ko, dem Màrsey, wacc ko feek liiram bu tooy xepp. Ndekete Biige giñoon na ne, li ko Asan Taal def, dina ko feyu ci Yaasin Njaay ak ñaari doomam yi ! Te li mu bëggoon de, am na ko, ndax takk-der yee mujjee ñëw Ñarelaa, njoñ Yaasin ni ganaar, yóbbu ko Caaroy, fa Buur di denc dof yi, ne ko fa ràpp tëj. Mag ñi fàttaliku ndawug Asan Taal. Foo ko fekk mu ngi téye balu futbal bu ndaw, di tël, di sànni ci miir yi, di mbëkk, ñu koy tooñ, naan ko :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_296
- Sama rakk, yaa bëgg futbal ! Dafa mel ni bés ba ñu la ngéntee, dañoo xooj balu futbal ci ndox, jox la nga naan ! Dinaa ci yokk ne sa baay Asan Taal futbalkat bu mag la woon. Moo tax bi mu nee day dem Màrsey, bettul kenn. Xawma nag lu tax yëf yi mujjewul a àntu foofa. Am na daal ay wax yu ñaaw yu ci nit ñi jot a wax te àgge la ko dina ma xaw a jafe. Ñu bare a ngi fi doon yàkkali bóli nag, yaakaar ne Asan Taal dina leen yónnee àddinaak li ci biir. Ñooñu ñoom, seen yaakaar tas na, jotuñu ndimbal li ñu doon séentu, ndax nun de, néewu Asan Taal lanu teeruji ayeropoor. Ma dellu boog ca bëccëgu Yaasin Njaay ba.Bés boobu, waa Ñarelaa bég nañu ! Fii la Yaasin Njaay nekk, di daanu gangiri, di xulliy bët, gémmiñ giy fuur. Ñaari doom yi langaamu ko ndeysaan, di jooyoo, ragal xanaa nun sowaas yu bon yi nu fees leen dugal leen ci kàddiir, rëgal leen lekk.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_297
Keroog, Ñarelaa gis na lu ko yéem. Am ñu naan : - Ñaw ! Lu waay rendi ci sa loxo lay nàcc. - Fii Ñarelaa la ! Wund du fi naane ñeex! - Ñuy wax mu naan moom tubaab bu weex tàll la ! - Waaw, moom de nee na Mari- Gabriyelaa Won Bolkowski la tudd ! - Mari-Gabriyelaa lan ? Ndaw tur wu gudd sax ! Dem naa bay yërëm Yaasin Njaay. Maa mel noonu : sama xol dafa gaaw a toj. Waaye ma fàttaliku bés ba ma Yaasin tiimee, tas séram, joxoñ ma bajoom, di ma xulee-ka wax wax ju ñaaw. Ma ne ci sama xel : kii moo fi yées la, bu yaboo sax ñu tëral ko rendi, sama yoon newu ci. Ci laa jóge fatu.Fatu, laa wax, de, Badu Taal. Jàppal kàddu googu : fatu. Li ma log, su ma koy yàbbi jàng yiy tas. Badu, li Yaasin Njaay def te ma nar la koo nettali de, du jëf ju rafet. Waaye nu may def ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_298
Su doon sama sago, ma jekk-jekkal mbir mi ba mu gën a neex a dégg. Waaye xam naa sama warugar : jottali la lépp li jot a xew Ñarelaa sa ginnaaw. * * * Bala nuy sore, may ma tuuti ma won la ni Yaasin Njaay di daagoo ci mbeddi Ñarelaa yi, jëm màrse. Bés a ngoog ci bés yi ! Yoor-yoor la woon. Yaasin Njaay xéy na, defaru ba jekk, taxaw ci buntu kër gi ba mu neex ko, mu jubal yoonu màrse. Ñaari nit ñu Yaasin romb, ñu ni tekk, di ko xool ba mu jàdd koñ. Ñu nekk nag ci deram, di ko jëw aka ñaawal. Bi Yaasin àggee gaaraasu Paap Kànji, benn gone jóg na topp ko, di toppandoo ni muy doxe, di ko ηóobi, te Yaasin yëgu ci dara. Ñii ngi ree, ñii di déeyante : - Kii mooy sunu ganu Tubaab gi may dégg, de ? - Moom la sax de, ak ñaawaayam bu réy.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_299
- Man de, xawma man Yàllaa xiiroon Asan Taal ci kii ba mu koy takk ! - Yaa yëg fu mu ko takke ? Dañu doon nekkaale kañ, dégg naa. Ñeneen ñaa ngi làqu ci seen ginnaaw palanteer di yërndu Yaasin. Lu mat ñaari waxtu, Yaasin wëndéelu na moom kenn ci gox bi. Du benn yoon nag bu mu taxaw nuyoonteek ñi mu jot a dajeel. Xanaa Cerno, gone giy jaay surnaal, lanu ko gis mu waxal. Am na lu mu laaj Cerno. Kooku ne ko: - Yéenekaay bu tudd « Marie-Claire » ? Yéenekaay boobu de, masuma koo dégg. - Moom laa daan jàng ba ma newee Tugal. - Dinaa la laajal samay xarit ba xam ndax am nañu ko. - Matu ko, su ma demee biir Ndakaaru ngoon, dinaa ko jëndal sama bopp. Cerno di dof-doflu, ni ko: - Laay ! Kon yow dëkkoon nga Tugal ci dëgg-dëgg, soxna si ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_300
- Fa laa dëkk ba tey, dafa am yu ma doon toppatoo rekk bi ma ténjee ba noppi. - Aa ? Dangay dellu, kon ? - Man kay taxaw naa. - Tugal neex na de, dégg naa ! Bërki- démb rekk, benn waay a ngi kaf ak man... - Lu mu la wax ? - Déedéet, benn Tubaab dafa ma may junni, ma ne : « Tubaab bii de, Yal na ko Yàlla xare àjjana ! » Sama moroom mi ree, ne ma : « Aa, Cerno, Tubaab de, su tàbbee àjjana, tàbbi na fu mu miin ! » Yaasin Njaay ree, ne Cerno : - Dëgg la ! Foofu kañ neex na lool. Xam naa léegi nga ne danga may topp yow tamit ! - Waa-waaw ! Dëkk bi neexul, sama jigéen, xanaa déggoo ñu naan toog torox, tukki tekki ? Nun ñépp a bëgg a làlli. - Làlli ? Luy loolu ? - Mooy jël picc mi, xanaa !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_301
- Picc ? Picc man ? - Xanaa naaw, dem fu soree-sori. Yaasin xàqataay. Ñarelaa yéemu. Ndekete ndaw si am nay bëñ bay reetaan ! Nu laaj Cerno lan la waxanteek Yaasin. Mu ne nu : - Ndaw sii yembul. Dingeen ne Cerno Kan waxoon na nu ko ! Kii, xel mi neexul de ! Ba mu jógee ci Cerno la Yaasin Njaay dugg nag ci biir màrse bi, taabal bu nekk mu taxaw fa, xool ba xolam sedd, daldi randatu ca ba ca des. Lu nekk laal na ko keroog, te taxul mu jënd dara mbaa mu nuyook benn jaaykat.Waaye ña mu taxawoon seen taabal yépp dëggal nañu kàdduy Cerno Kan ya. Wax ji doon benn : - Sunu gan gii, yaram wi neexul. Kon boog nga xam ne li fi dal Yaasin Njaay bettul Ñarelaa. Ay fan lañu ca teg, sa yaay Biige Sàmb ñëw ci kër gi. Masu fee bare tànk, gaa, waaye saa yu fi juuxee, dina ma laajte, fu ma mënti nekk ci kër gi mu nuyusi ma. Bii yoon, loolu fekku ko ci.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf